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DIBAJI 

Serikali  ya Mapinduzi ya Zanzibar iliandaa Sera ya Maendeleo ya Vijana Zanzibar ya 

mwaka 2005 ambayo ilitoa muongozo wa kuimarisha maendeleo ya Vijana katika 

nyanja za kiuchumi, kijamii na kisiasa. 

Sera ya Maendeleo ya Vijana Zanzibar ya mwaka 2005 imefanyiwa mapitio kutokana 

na matakwa ya kisera inayohitaji kufanyiwa mapitio kila baada ya miaka 5. Aidha, 

kutokana na mabadiliko ya sera za kiuchumi hasa muelekeo wa Serikali  kiuchumi 

ambao umejikita zaidi katika kuimarisha uchumi wa buluu ambao unajumuisha 

mafuta na gesi, bandari, utalii na uvuvi wa ufugaji wa mazao ya bahari na kilimo cha 

mwani hususan kwa Vijana wa kike.  

Pia, kutokana na mabadiliko ya kijamii yanayotokana na ukuaji wa sekta ya elimu na 

afya, ongezeko la idadi ya Vijana kwa mujibu wa sensa ya watu na makaazi kutoka 

asilimia 36.24 mwaka 2012 hadi asilimia 37.3 kwa mwaka 2022. Vile vile, ongezeko la 

muamko wa Vijana katika kushiriki na kushirikishwa katika maendeleo ya kisiasa na 

kuimarika kwa demokrasia Nchini. 

Uanzishwaji wa Baraza la Vijana Zanzibar ni sababu nyengine iliyopelekea 

kuwaunganisha na kuimarisha ushiriki wa Vijana katika shughuli za maendeleo na 

ujenzi wa Taifa. Hata hivyo, sera ya mwaka 2005 ilitaja uanzishwaji wa Baraza tu na 

kukosa kuonesha nafasi na majukumu yake katika utekelezaji wa sera.  

Aidha, sera hii mpya inazingatia utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya Chama cha 

Mapinduzi (CCM) 2020 – 2025, mpango wa maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) 2021-

2026, Dira ya maendeleo ya Zanzibar ya 2050, mpango kazi wa Maendeleo ya Vijana 

wa Dunia 2000 na kuendelea (WPAY2000 and Beyond), malengo ya maendeleo 

endelevu ya Dunia (SDGs) 2030, mkataba wa Afrika kuhusu maendeleo ya Vijana 

(African Youth Charter) ya mwaka 2006 na sera ya Vijana ya jumuiya ya Afrika 

mashariki 2013. Sera hii pia inalenga kuwajengea uwezo Vijana katika sekta ya 

uchumi wa buluu na kuwafikisha katika mpango wa Kitaifa wa Serikali  ya Mapinduzi 

ya Zanzibar kufikia uchumi wa kati. 
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Sera hii inatoa muongozo utakaoimarisha ustawi na maendeleo ya Vijana Nchini na 

kukabiliana na changamoto mbali mbali zikiwemo ukosefu wa ajira, athari za 

matumizi ya dawa za kulevya, upungufu wa kinga mwilini (UKIMWI), homa ya ini, 

fistula, Afya ya akili, ukosefu wa elimu wa Afya ya uzazi, ndoa za mapema, 

upatikanaji wa taarifa zinazohusu masuala ya Vijana, udhalilishaji wa kijinsia, 

Ushiriki na Ushirikishwaji mdogo wa Vijana katika ngazi mbali mbali za maamuzi na 

hatua za kujikwamua kiuchumi. Vile vile, sera hii inatoa muongozo kuhusu 

uimarishaji wa malezi, makuzi, maadili, uzalendo, amani, umoja, utulivu, 

demokrasia, elimu na afya. Aidha, sera imekusudia kuimarisha uratibu na usimamizi 

wa shughuli na programu za maendeleo na ustawi wa Vijana Nchini, pamoja na 

kuimarisha uwezo wa kiutendaji wa Baraza la Vijana Zanzibar, Asasi zisizo za 

kiserikali  za Vijana na wadau wote wa maendeleo ya Vijana Nchini. 

Napenda kutoa wito kwa wadau wote wa maendeleo ya Vijana Nchini kuipokea, 

kuzingatia na kuitekeleza sera hii kwa kuhakikisha wanaingiza masuala yanayohusu 

maendeleo ya Vijana katika sera, mipango na kuwashirikisha Vijana katika kubuni, 

kupanga, kutekeleza na kutathmini shughuli mbali mbali za kimaendeleo ili 

kuimarisha mustakbali mwema na maendeleo ya Vijana wetu na Taifa kwa ujumla. Ni 

matumaini yangu kwamba mafanikio ya utekelezaji wa Sera hii yatapatikana kwa njia 

ya mashirikiano baina ya Vijana, taasisi za kiserikali , asasi za kiraia, washirika wa 

maendeleo, taasisi za kidini, jamii, wazazi na familia kwa ujumla. 
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SHUKURANI 

Zoezi la kuifanyia mapitio sera ya maendeleo ya Vijana ya mwaka 2005 na 

kuandaa sera mpya ya mwaka 2023 lilishirikisha wadau mbali mbali wa 

maendeleo ya Vijana Nchini wakiwemo watu binafsi, taasisi za Serikali  na zisizo 

za Serikali , washirika wa maendeleo, Baraza la Vijana, taasisi za kidini na Vijana 

wenyewe.  

Wizara inapenda kutoa shukrani za dhati kwa shirika la umoja wa mataifa  la 

idadi ya watu Duniani (UNFPA) kwa kubeba dhamana kubwa ya kusaidia hatua 

zote za mapitio ya Sera hii. Shukurani hizi ziwaendee pia Shirika la Chakula na 

Kilimo la Umoja wa Mataifa  (FAO), International Republican Institute (IRI) na 

United States Agency for International Development (USAID) kwa msaada wao 

uliosaidia kuwezesha kukamilisha sera hii. 

Shukurani za kipekee kwa walioshiriki kwa njia moja au nyengine katika 

kukamilisha sera hii wakiwemo; taasisi za Serikali , asasi za kiraia, taasisi za 

kidini, Baraza la Vijana Zanzibar, waandishi wa habari na vyombo vyao vya 

habari pamoja na Vijana kwa ujumla.  

Shukurani maalumu kwa uongozi mzima na watendaji wa Wizara ya Habari, 

Vijana, Utamaduni na Michezo na kamati ya wataalam ya wizara kwa juhudi zao 

katika kuhakikisha sera hii inakamilika. Aidha, napenda kuwashukuru wale 

wote waliochangia kwa njia moja au nyengine katika kukamilisha kazi hii. 
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SURA YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI 

Vijana duniani kote wanatambulika kuwa ni rasilimali muhimu na yenye 

uwezo wa kuchangia kwa kiasi kikubwa maendeleo ya Taifa. Kwa hiyo ni 

lazima kutambulikana huko kuende sambamba na uwekezaji katika 

kuimarisha ustawi na maendeleo yao, huku tukiimarisha ushiriki wao katika 

shughuli za maendeleo ya Taifa. Karne hii mpya huwapatia Vijana fursa ya 

kushiriki na kushirikishwa katika shughuli za maendeleo kwa sababu wao 

ndio viongozi wa sasa na wa baadae. Kwa vile Vijana hawaishi peke yao 

wanatakiwa kujiandaa na kuandaliwa kuchukua nafasi ya kuongoza jamii 

Serikali  kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo ya Vijana Nchini na Vijana 

wenyewe wanatakiwa kuandaa utaratibu, miongozo, programu na muelekeo wa      

maendeleo na ustawi wa Vijana Nchini. Sera ya Maendeleo ya Vijana ya mwaka 

2005 iliandaliwa na Serikali  kwa ajili ya kuratibu na kusimamia ustawi na 

maendeleo ya Vijana Nchini. Hivyo sera ya maendeleo ya Vijana ya mwaka 

2023 inalenga kuimarisha maendeleo na ustawi wa Vijana katika nyanja mbali 

mbali zikiwemo elimu, afya, elimu ya ufundi na mafunzo ya amali, 

ujasiriamali, kilimo, ajira, teknolojia ya habari na mawasiliano, ushiriki na 

ushrikishwaji, jinsia, stadi za maisha, afya ya uzazi, ubunifu, uongozi, 

uzalendo, uwajibikaji, utamaduni, sanaa, uchumi wa buluu pamoja na 

kushiriki katika michezo kwa lengo la kujenga afya na kupata ajira.  

1.1 Usuli 

Baada ya Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka 1964, Serikali  iliwapatia Vijana 

fursa nyingi na muhimu kwa lengo la kuwaendeleza na kuwasaidia kimaisha ili 

kuliinua Taifa kiuchumi. Serikali  ya Mapinduzi ya Zanzibar kwenye miaka ya 

1960 na 1970 ilianzisha na kuziendeleza kambi maalumu kwa Vijana. Lengo la 

kambi hizo ni kuwapatia elimu ya uzalendo, ujasiri, ujuzi na kulinda amani ya 



 

Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo Zanzibar ---- Sera ya Maendeleo ya Vijana Zanzibar  2  

     

Nchi . Mbali na hatua hiyo, Serikali  kwenye miaka hiyo iliwapeleka Vijana nje 

ya Nchi  kwa lengo la kwenda kujifunza mipango na programu za kujiendeleza.  

Kambi za Vijana ziliratibiwa na kusimamiwa na Umoja wa Vijana wa “Afro 

Shirazi Party” (ASPYL) na hatimae Umoja wa Vijana wa Chama cha Mapinduzi 

(UVCCM) Kabla ya kuanzishwa kwa mfumo wa vyama vingi vya siasa, Vijana 

walikuwa na viti maalum katika Bunge la Jamuhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Baraza la Wawakilishi la Zanzibar. Shughuli za maendeleo ya 

Vijana kiserikali  zilikuwa zinatekelezwa kiujumla wake kupitia sera, mipango 

na programu mbali mbali zilizokuwa zikitekelezwa na taasisi za Serikali  ya 

Mapinduzi ya Zanzibar.  Katika kuimarisha shughuli hizo mwaka 1988 Serikali  

iliamua kuanzisha Idara ya Wanawake na Vijana iliyokuwa chini Wizara ya 

Nchi  Ofisi ya Waziri kiongozi Zanzibar na hatimae Mwaka 1992 kuundwa 

rasmi Idara ya Maendeleo ya Vijana iliyokuwa chini ya Wizara ya Habari, 

Utamaduni, Utalii na Vijana Zanzibar kwa lengo la kuratibu na kusimamia 

shughuli za maendeleo na ustawi wa Vijana Nchini.  

Pamoja na kuanzishwa kwa Idara ya Maendeleo ya Vijana Zanzibar, Serikali  

iliona ipo haja pia ya kuweka muongozo rasmi wa namna ya kuratibu na 

kusimamia shughuli za maendeleo ya Vijana Nchini. Sera ya maendeleo ya 

Vijana ilitayarishwa mwaka 2005 chini ya Wizara ya Vijana, Ajira, Maendeleo 

ya Wanawake na watoto Zanzibar kwa ajili ya kuweka msingi imara wa 

utekelezaji, uratibu na usimamizi wa shughuli za maendeleo na ustawi wa 

Vijana Nchini. Miongoni mwa misingi iliyowekwa na sera hiyo ni kuimarisha 

ushiriki na ushirikishwaji wa Vijana kwa uanzishwaji wa Baraza la Vijana 

Zanzibar, elimu na mafunzo ya amali kwa Vijana, stadi za maisha, kuzijengea 

uwezo asasi za maendeleo ya Vijana, kuimarisha matumizi ya teknolojia ya 

habari na mawasiliano kwa Vijana, kuimarisha miundo mbinu ya michezo na 

burudani pamoja na kuimarisha afya zao ikiwemo kukabiliana na ugonjwa wa 

UKIMWI na matumizi ya dawa za kulevya
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1.2 Upeo wa Sera 

Maendeleo ya Vijana ni suala mtambuka, linalohitaji ushiriki wa sekta mbali 

mbali ili kufanikisha utekelezaji wake. Sera ya Maendeleo ya Vijana Zanzibar 

ni miongoni mwa sera zilizotayarishwa na Serikali  kwa ajili ya kuweka 

mazingira rafiki na wezeshi kwa Vijana yatakayowawezesha kushiriki 

kikamilifu katika shughuli za kiuchumi, kijamii na kisiasa. Sera hii 

itatekelezwa kwa kujumuisha na kushirikisha taasisi za Serikali  kupitia sera, 

mipango na programu mbali mbali zitakazoimarisha ustawi na maendeleo ya 

Vijana Nchini. Aidha taasisi zisizo za kiserikali  na wadau wote wa maendeleo 

ya Vijana Nchini, jamii na Vijana wenyewe watapaswa kutekeleza majukumu 

yao kwa kuzingatia matakwa ya sera hii.   

1.3 Uhusiano na Sera nyingine za Kitaifa, Kikanda na Kimataifa  

Sera hii ya maendeleo ya Vijana Zanzibar imezingatia na kuhusisha 

vipaumbele vya sera, mipango na mikataba mbali mbali ya Kimataifa , Kikanda 

na Kitaifa inayohusiana na ustawi na maendeleo ya Vijana. Miongoni mwa 

sera, mipango na mikataba hiyo ni kama ifuatayo: -  

1.3.1 Mpango wa Utekelezaji wa Maendeleo ya Vijana wa Dunia wa mwaka 

2000 na kuendelea.  

Madhumuni ya mpango huu ni kuzihamasisha jumuiya za Kimataifa  

kuzingatia vipaumbele vya maendeleo na ustawi wa Vijana katika uandaaji na 

utekelezaji wa sera, mipango, mikakati na programu za maendeleo ya Nchi . 

Vipaumbele hivyo ikiwemo; elimu, ajira, afya, usawa wa kijinsia, ushiriki na 

ushirikishwaji, uimarishaji wa amani na usalama, teknolojia ya habari na 

mawasiliano (TEHAMA), utunzaji wa mazingira, utandawazi, michezo na 

burudani, vita dhidi ya dawa za kulevya, virusi vya UKIMWI (VVU) na 

upungufu wa kinga mwilini (UKIMWI).   
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1.3.2 Mkataba wa Vijana wa Afrika (2006) 

Mkataba wa Vijana wa Afrika umeweka misingi bora kwa mataifa  ya Afrika juu 

ya kuimarisha ustawi na maendeleo ya Vijana pamoja na kuwalinda dhidi ya 

ubaguzi wa aina yoyote.  Mkataba umesisitiza pia haki mbali mbali za Vijana 

ikiwemo; haki ya kutembea, kulindwa, kujieleza, kujiunga pamoja, kuabudu, 

kumiliki mali, elimu, ajira, afya na ushiriki na ushirikishwaji. Aidha mkataba 

umeeleza wajibu wa Vijana katika utunzaji wa amani na usalama, mazingira, 

utamaduni, kuimarisha usawa wa kijinsia na kufuata utawala wa sheria.  

1.3.3 Sera ya Vijana ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 2013 

Sera ya Vijana ya Jumuiya ya Afrika Mashariki nayo pia imetoa muongozo na 

kuweka mikakati madhubuti kwa Nchi  wanachama kuwawezesha na 

kuwaendeleza Vijana katika masuala ya afya, elimu na mafunzo, TEHAMA, 

ajira na michezo. Aidha sera hii imezungumzia haki, uhuru na wajibu wa 

Vijana. 

1.3.4 Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2050 

Dira ya maendeleo ya Zanzibar 2050 imeweka mkazo katika kuimarisha ustawi 

na maendeleo ya Vijana ikiwa ni nguvu kazi Taifa na sehemu ya wananchi  wa 

Zanzibar kupitia mabadiliko ya kiuchumi katika nyanja za kilimo, biashara, 

viwanda, utalii na uchumi wa buluu. Aidha dira imetoa msisitizo katika elimu 

na mafunzo kwa Vijana, afya, ajira, hifadhi ya jamii, utamaduni, michezo na 

teknolojia ya habari na mawasiliano.  

1.3.5 Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar 2021 - 2026 (ZADEP) 

Mpango wa maendeleo wa Zanzibar umeweka mikakati madhubuti ya kujenga 

mazingira rafiki na wezeshi kwa maendeleo na ustawi wa Vijana. miongoni 

mwa mikakati hiyo ni kupunguza tatizo la ukosefu wa ajira kutoka asilimia 

19.7 kwa mwaka 2020/2021 hadi asilimia 10 kwa mwaka 2025/2026, 

kuongeza idadi na nafasi za ushiriki katika vyombo vya maamuzi kwa Vijana, 
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Wanawake na watu wenye ulemavu kufikia asilimia 40 ifikapo mwaka 2025/ 

2026.  

Aidha mpango umedhamiria kuongeza idadi ya wanafunzi katika mafunzo ya 

amali hadi kufikia asilimia 70% ifikapo 2025/2026, kuongeza pia wanafunzi 

wa mafunzo ya kidigitali kufikia asilimia 10 ifikapo mwaka 2025/2026 na 

kupunguza vitendo vya udhalilishaji wa Wanawake na watoto kwa asilimia 85 

ifikapo 2025/2026.  

1.3.6 Ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 2020-2025 

Ilani ya Chama Cha Mapinduzi mwaka 2020-2025 inaenda sambamba na Sera 

ya Maendeleo ya Vijana ambapo katika Ibara ya 210 imeweka mkazo 

kuwawezesha Vijana kimaendeleo katika nyanja mbali mbali ikiwemo 

upatikanaji wa ajira 300,000, kuongeza idadi ya wanafunzi wanaojiunga na 

mafunzo ya amali hadi kufikia 47,000, kuwapatia Vijana 5000 mafunzo ya 

uongozi, kuwapatia Vijana 100,000 elimu ya malezi, uzalendo, moyo wa 

kujitolea na kuipenda Nchi  yao pamoja na kuimarisha utoaji wa mafunzo ya 

teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA).  

1.3.7 Sera ya Sekta ya Kilimo Zanzibar (2002) 

Sekta ya kilimo inajumuisha mazao, uvuvi, na ufugaji. Lengo kuu la Sera ya 

Kilimo ni kukuza maendeleo endelevu ya sekta ya kilimo ili iweze kutoa faida 

za kiuchumi, kijamii na kimazingira. Sera hii inawiana na Sera ya Maendeleo 

ya Vijana kwa kuimarisha miundombinu bora na ya kisasa itakavyowavutia 

Vijana kuingia katika sekta ya kilimo pamoja na kuongeza uzalishaji ili 

kujitosheleza kwa chakula na kutoa mchango sawia katika kukuza uchumi wa 

Taifa na kuimarisha fursa za ajira kwa Vijana.  

1.3.8 Sera ya Uwekezaji Zanzibar (2005) 

Sera hii imeweka malengo ya ujumla ambayo yameelekezwa katika sekta za 

vipaumbele ambazo ni pamoja na huduma za biashara na fedha, bandari huru 

na kukuza sekta ya utalii kama msingi wa maendeleo ya kiuchumi Nchini. 
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Uzalishaji wa bidhaa kwa ajili ya kusafirishwa na kuuzwa ndani na nje ya Nchi 

,na kuendeleza sekta ndogo ndogo za uvuvi, bahari, biashara ya bidhaa na 

huduma. Sekta zote hizi za kipaumbele kwenye sera ya uwekezaji zinaweza 

kuendelezwa na Vijana waliowezeshwa katika mafunzo, mitaji na upatikanaji 

wa masoko. 
 

1.3.9 Sera ya Biashara Zanzibar (2006) 

Sera ya Biashara imetayarishwa na kupendekeza utekelezwaji wa taratibu wa 

kuzijengea uwezo biashara, ikiwa na msisitizo kwenye kuondoa vikwazo vya 

usambazaji na upatikanaji wa bidhaa mbali mbali kwa ubora wa bidhaa kwa 

kuzingatia mahitaji ya wananchi . Pia, sera ina lengo la kuweka mazingira 

wezeshi ya kufanya biashara Nchini pamoja na kuzingatia masuala ya kufanya 

biashara na mataifa  ya nje. Udhibiti wa viwango na upatikanaji wa masoko ni 

muhimu sana kuzigatiwa katika Sera ya Maendeleo ya Vijana Zanzibar kwa 

lengo la kuimarisha bidhaa za wajasiriamali na wafanyabiashara Vijana kwa 

kuwapatia mafunzo, masoko na mitaji ya kuendeleza biashara zao. 
 

1.3.10 Sera ya Wajasiriamali Wadogo na wa Kati (SMEs) Zanzibar (2006) 

Lengo la jumla la sera hii ni kujenga mazingira bora ya kuendeleza biashara 

ndogo na kati kwa lengo la kuongeza fursa za ajira na mapato. Aidha, sera hii 

imeweka mikakati ya kukuza sekta ya wajasiriamali wadogo na wa kati, 

kuendeleza biashara ndogo ndogo kwa kuimarisha ujuzi, masoko, upatikanaji 

wa mitaji, kuongeza thamani ya mazao pamoja na kuweka misingi bora ya 

kodi.  Utekelezaji wa Sera hii utaimarisha hali za kiuchumi kwa Vijana na 

kuongeza fursa za ajira Nchini.  
 

1.3.11 Sera ya Elimu Zanzibar (2006) 

Madhumuni ya Sera ya Elimu ni kuandaa mfumo imara wa elimu wenye uwezo 

wa kutoa majibu kwa changamoto za kielimu ambao Vijana ndio wanufaika 

wakuu. Sera hii inalenga kutoa fursa, usawa, elimu bora kwa wote na kukuza 

taaluma endelevu kwa Vijana, ili kuhakikisha Vijana wanakuwa wanaelimika 
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na kuleta mabadiliko chanya katika maendeleo ya Zanzibar pamoja na 

kutumia elimu yao katika kukabiliana na changamoto za kimaisha 

zinazowakabili.  

1.3.12 Sera ya Ajira ya Zanzibar (2009) 

Sera ya Ajira imedhamiria kutengeneza fursa kwa Vijana kupata ujuzi 

utakaoendana na soko la ajira ili Vijana kujiajiri na kuajiriwa. Aidha sera hii 

imesisitiza upatikanaji wa fursa sawa za ajira kwa Vijana wa kike na wa kiume 

pamoja na Vijana wenye ulemavu. Sera hii pia imekusudia kuweka mazingira 

rafiki na wezeshi kwa sekta isiyo rasmi ili kuchangia katika ukuaji wa uchumi 

na kuzalisha ajira zaidi na zenye staha kwa Vijana.  

 

1.3.13 Sera ya Mifugo Zanzibar (2011) 

Madhumuni ya Sera ya Mifugo Zanzibar ni kujenga sekta ya mifugo yenye 

kustawi itakayochangia kipato kwa familia, kuwa na uhakika wa chakula, 

kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi wa Taifa na kupunguza umaskini. Aidha 

Sera hii ina lengo la kujenga mazingira rafiki na kisasa ili kuimarisha 

uwekezaji na kuzalisha ajira zaidi katika sekta binafsi kupitia ukuzaji wa 

masoko ya bidhaa za asili na zisizo za asili utakaozingatia uhifadhi na utunzaji 

wa mazingira na maliasili za Taifa kwa ajili ya vizazi vya sasa na vijavyo.  

 

1.3.14 Sera ya Afya Zanzibar (2011) 

Vijana ni nguvu kazi ya Taifa, ili nguvu kazi hiyo iweze kutumika vizuri na 

kuleta tija kwa Taifa, afya bora ndio jambo la msingi. Sera ya Maendeleo ya 

Vijana inaenda sambamba na Sera ya Afya Zanzibar ambayo ina lengo la 

kuhakikisha Wananchi  wote wa Zanzibar wanakuwa na afya njema pamoja 

kuwapatia huduma bora za kinga na tiba. Aidha, kuimarisha upatikanaji wa 

haki ya huduma bora za afya kwa misingi ya usawa na kwa kuzingatia viwango 

na ubora vilivyowekwa kupitia afya ya msingi (Primary Health Care).  Sera pia 

imeekeza nguvu katika kuimarisha miundombinu na programu za elimu ya 
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afya ikiwemo afya za uzazi na mtoto, kifua kikuuu, ukoma, homa ya ini, 

malaria, pamoja na maradhi mengine ya kuambukiza na yasiyoambukiza. 

 

1.3.15 Sera ya Utawala Bora Zanzibar (2011) 

Madhumuni ya Sera ya Utawala Bora ni kujenga mazingira wezeshi na 

endelevu kwa ajili ya uimarishaji wa utawala bora kwa kuheshimu haki za 

binaadamu na utawala wa sheria, kuzuia rushwa na kuhakikisha kwamba 

misingi ya uwajibikaji, uwazi, ufanisi na tija, ushirikishwaji na kuzingatia 

matakwa ya Wananch  yanaheshimiwa. Sera hii inahusiana na Sera ya 

Maendeleo ya Vijana kwa kuwahimiza Vijana kuishi kwa kuzingatia misingi ya 

utawala bora ikiwemo kuheshimu haki za binaadamu na utawala wa sheria, 

kujiepusha na vitendo vya rushwa, kuwa wawajibikaji katika shughuli 

mbalimbali za kimaendeleo kwa maslahi yao na Taifa kwa ujumla. Aidha, sera 

inawahimiza Vijana kuwa wawazi, kuongeza ufanisi na tija, kuwa tayari 

kushiriki na kushirikishwa ili kujenga uelewa juu ya dhana ya utawala bora. 

 

1.3.16 Sera ya Taifa ya Ukimwi Zanzibar (2012) 

Lengo kuu la sera hii ni kutoa muongozo sahihi na kuchukua hatua stahiki za 

kuzuia maambukizi mapya ya virusi vya UKIMWI hususan kwa Vijana wa kike 

na wakiume, kutoa tiba na kuwaunga mkono watu wanaoishi na virusi vya 

UKIMWI ili kuweza kupunguza athari za maambukizi ya ukimwi kwa 

kuchukua jitihada za makusudi kwa kushirikiana na wadau mbali mbali. Sera 

hii inalenga kutumia mbinu ya kushirikisha sekta mbali mbali kwa ajili ya 

kupambana na maambukizi ya virusi vya UKIMWI kwa makundi yaliyopo 

katika mazingira hatarishi wakiwemo Wanawake, vijana na makundi yenye 

mahitaji maalumu. 

 

1.3.17 Sera ya Mazingira Zanzibar (2013) 

Madhumuni ya kuanzishwa kwa Sera ya Mazingira Zanzibar ni kwa lengo la 

kuonesha njia bora ya kulinda, kuhifadhi, kuboresha na kudhibiti rasilimali za 

mazingira zilizopo Zanzibar. Sera hii imejikita katika kutoa miongozo ikiwemo 
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upatikanaji au utunzaji wa mazingira kwa kuzingatia matumizi ya teknolojia 

ambayo itapunguza uzalishaji na uondoshaji wa taka pamoja na 

kuwashirikisha Vijana katika utunzaji, uhifadhi na uendelezaji wa mazingira 

ikiwemo kuzibadilisha taka hizo kuwa malighafi ya uzalishaji wa bidhaa na 

kupelekea kuongezeka kwa ajira kwa Vijana.  

  

1.3.18 Sera ya Ushirika Zanzibar (2014) 

Madhumuni makubwa ya sera hii ni kukuza uchumi wa Taifa kwa kutoa 

mkazo katika umiliki wa uchumi kwa watu na kupunguza umasikini wa 

kipato, kutengeneza fursa zaidi za ajira katika sekta binafsi pamoja na 

kuimarisha huduma za kifedha kwa wanaushirika kupitia vyama vya ushirika 

vya kuweka na kukopa (SACCOS). Sera hii pia inaimarisha ushiriki na 

ushirikishwaji wa Vijana katika shughuli za kiuchumi kupitia kuanzisha na 

kujiunga na vyama vya ushirika, upatikanaji wa mafunzo na mikopo ya miradi 

wanayoianzisha.  

 

1.3.19 Sera ya Hifadhi ya Jamii Zanzibar (2014) 

Sera inajumuisha mifumo ya hifadhi wa jamii na misaada kwa jamii. Hifadhi 

ya jamii ni muhimu sana kwa ajili ya kupunguza na kuondoa umaskini na 

kuleta usawa katika jamii. Hivyo sera hii ina mahusiano moja kwa moja na 

Sera ya Maendeleo ya Vijana kwa kusaidia wajasiriamali Vijana kwa 

kuendeleza na kuwaekea hifadhi kile wanachokipata kutokana na biashara zao 

ili kiwasidie kwa maisha yao ya sasa na baadae.  

1.3.20 Sera ya Jinsia Zanzibar (2016) 

Sera ya Jinsia ya 2016 ina lengo la kuimarisha usawa wa kijinsia na kukuza 

ushiriki na uwezeshaji Wanawake ikiwemo Vijana wa kike katika masuala ya 

kisiasa, kiuchumi na kijamii, pamoja na kukuza ushiriki katika ngazi za 

uongozi na kufanya maamuzi, uzingatiaji wa masuala ya kijinsia katika sera 

na sheria, mipango, programu na bajeti katika ngazi zote.  Aidha, Sera hii 
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inahimiza uzingatiaji wa mahitaji ya kijinsia na umiliki pamoja na ugawaji wa 

rasilimali na kuendelea kupiga vita vitendo vya udhalilishaji na unyanyasaji wa 

kijinsia vinavyowakabili zaidi Vijana wa kike na watoto.  

  

1.3.21 Sera ya Uvuvi Zanzibar (2016) 

Sera hii imelenga kukuza uzalishaji katika sekta ya uvuvi kwa kuongeza 

kiwango cha upatikanaji wa bidhaa za uvuvi, kuongeza thamani na ubora wa 

samaki sambamba na usalama kulingana na mahitaji ya watumiaji ndani ya 

jamii ya Zanzibar ili kuweza kufikia viwango vya biashara katika soko la 

Kimataifa . Pia, sera hii itaimarisha uvuvi wa kisasa ambao utaleta kipato na 

kuzalisha ajira zaidi kwa Vijana kwa kutumia teknolojia na mbinu za kisasa. 

 

1.3.22 Sera ya Watu wenye Ulemavu Zanzibar (2018) 

Sera hii inaimarisha ustawi na maendeleo ya watu wenye ulemavu wakiwemo 

Vijana kwa kuzingatia haki na fursa za watu wenye ulemavu kwa mujibu wa 

uwezo waliokuwa nao, pamoja na kutengeneza mazingira rafiki 

yatakayowawezesha watu wenye ulemavu kushiriki kikamilifu katika shughuli 

za maendeleo ya kiuchumi na kijamii.  Mkazo zaidi umeweka kuimarisha 

uwezo, ulinzi na huduma rafiki kwa watu wenye ulemavu pamoja na 

kuzingatia mahitaji yao. 

1.3.23 Sera ya Utalii Zanzibar (2018) 

Sera ya Utalii inasisitiza ushiriki wa wadau wa utalii wakiwemo Vijana kuwa 

wabunifu na wawe tayari kupokea na kutumia teknolojia za kisasa na 

zilizorahisishwa katika kufanya kazi zao ili kukidhi matarajio ya wateja katika 

njia mbali mbali. Sera ya Utalii ina mahusiano makubwa na Sera ya 

Maendeleo ya Vijana, kwa kuzingatia kuwa Vijana ni wazalishaji wakubwa wa 

bidhaa na watowaji wa huduma katika sekta ya utalii.  
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1.3.24 Sera ya Michezo Zanzibar (2018) 

Sera ya Michezo Zanzibar imeweka utaratibu wa Kitaifa wa kuwawezesha watu 

wote ikiwemo Vijana kushiriki katika michezo kwa maendeleo ya kijamii, 

kielimu, kiuchumi na kiafya pamoja na kuibuwa, kukuza na kuendeleza vipaji 

vya michezo kwa Vijana, kuimarisha miundombinu na kutoa mafunzo ili 

waweze kushiriki na kushindana katika michezo ya Kitaifa, Kikanda na 

Kimataifa . 

 

1.3.25 Sera ya Diaspora Zanzibar (2018) 

Uwepo wa Sera ya Diaspora Zanzibar unasaidia kutafuta na kuelekeza 

matumizi sahihi ya fursa mbali mbali zitakazosaidia katika kuharakisha 

maendeleo ya Zanzibar. Fursa hizo ni pamoja na misaada ya kifedha, 

uwekezaji, taaluma, ujuzi na teknolojia. Hivyo Sera hii inatoa muongozo 

kuhusu namna wanadiospora wa Zanzibar ambao wengi wao ni Vijana 

kushiriki kikamilifu katika kuleta maendeleo ya Nchi  yao ya asili. 

 

1.3.26 Sera ya Taifa ya Ardhi Zanzibar 2018 

Sera ya Ardhi inasimamia haki ya upatikanaji wa ardhi, matumizi bora na 

usimamizi wake kwa ajili ya maendeleo ya kijamii na kuchumi kwa Wananch  

wa Zanzibar. Ardhi inatakiwa ionekane kama ni mtaji wa kuongeza uzalishaji 

na mafanikio ya kiuchumi. Vijana ni nguvu kazi ya Taifa hivyo sera inatowa 

fursa kwa Vijana kuweza kuitumia ardhi katika shughuli mbali mbali za 

kiuchumi na kijamii ili kuimarisha ustawi na maendeleo yao na Taifa 

 

1.3.27 Sera ya Viwanda Zanzibar (2019)  

Sera ya Viwanda imedhamiria kujenga na kuimarisha jitihada za Kitaifa za 

kuimarisha maendeleo ya biashara ndogo na za kati na kuweka mfumo wa 

ukuzaji uchumi unaoongozwa na sekta binafsi.  

Sera hii pia itaimarisha sekta ya viwanda vidogo vidogo na vya kati ili 

kuimarisha mpango wa kuongeza ajira na kupunguza umasikini Nchini. Vile 
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vile mikakati ya wazi imewekwa ya kuwajengea uwezo wa kitaaluma na nyenzo 

Vijana ili waweze kuwa wabunifu na kuongeza thamani ya mazao au bidhaa 

zinazozalishwa Nchini kupitia uanzishwaji wa viwanda vidogo vidogo na vya 

kati vitakavyozalisha ajira zaidi kwa Vijana na kuinua uchumi wa Nchi . 

1.3.28 Sera ya Uchumi wa Buluu Zanzibar (2020) 

Sera hii imeweka mikakati ya kuimarisha uwekezaji katika sekta ya utalii, 

mafuta na gesi, uvuvi wa bahari kuu, kilimo cha mwani, ufugaji wa samaki na 

majongoo, uvunaji wa chumvi, viwanda vidogo vidogo vya kusindika bidhaa na 

kukuza ubora wa bidhaa na masoko. 

Uwekezaji huo utaimarisha na kuleta mabadiliko ya kiuchumi na kijamii 

pamoja na kuongeza fursa za ajira kwa Vijana zitakazowapelekea kujiajiri na 

kuajiriwa katika sekta rasmi na isiyo rasmi. 

 

1.3.29 Sera ya Elimu ya Ufundi  na Mafunzo ya Amali Zanzibar (2020) 

Sera hii inadhamiria kuimarisha utoaji wa elimu ya ufundi na mafunzo ya 

amali kwa Vijana kwa mujibu wa mahitaji yaliyopo katika jamii na ukuaji wa 

uchumi wa Taifa. Uimarishaji wa elimu ya ufundi na mafunzo ya amali 

utasaidia Vijana kupata ujuzi na taaluma itakayowapelekea kuwa na sifa 

pamoja na vigezo vitakavyowapelekea kuingia na kukabiliana na ushindani wa 

soko la ajira na kukuza ajira binafsi kwa Vijana ili kujikwamua na umasikini. 

   

1.3.30 Sera ya Uwezeshaji Wananch  Kiuchumi Zanzibar (2022)  

Sera ya Uwezeshaji Wananch  Kiuchumi Zanzibar ina lengo la kuimarisha 

uratibu na usimamizi wa shughuli za uwezeshaji wa wananchi  kiuchumi 

Zanzibar. Aidha, kukabiliana na changamoto za kiuwezeshaji zinazowakabili 

vijana, Wanawake na makundi yenye mahitaji maalum. Msisitizo zaidi 

umewekwa katika utoaji wa mafunzo, mitaji na masoko kwa biadhaa 

zinazozalishwa na wajasiriamali Nchini.  
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1.3.31 Rasimu ya Sera ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Zanzibar 

(2023) 

Sera hii imesisitiza kuwa na jamii iliyoepukana na dawa za kulevya ili 

kuhifadhi nguvu kazi ya Taifa kwa maendeleo ya Zanzibar, kwa kuongeza 

nguvu zaidi katika udhibiti usafirishaji, usambazaji, utengenezaji, matumizi na 

kupunguza athari za dawa za kulevya kiafya, kijamii na kiuchumi kwa 

kuanzisha na kuimarisha utekelezaji wa mifumo ya kisheria, kitaasisi, 

programu, uhamasishaji jamii na mashirikiano yanayolenga mapambano dhidi 

ya dawa za kulevya. Sera hii inasaidia moja kwa moja utekelezaji wa sera ya 

maendeleo ya Vijana kuimarisha malezi, makuzi na maadili bora kwa Vijana ili 

kuwa na Vijana ambao ni raia wema na wenye tija kwa Nchi  yao. 
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                                           SURA YA PILI 

2.0 HALI HALISI YA VIJANA ZANZIBAR 

Tafsiri ya kijana inatofautiana baina ya Nchi  moja na nyengine. Umoja wa 

Mataifa  unatafsiri kuwa kijana ni kuanzia umri wa miaka 15 hadi 24 wakati 

Umoja wa Afrika unatafsiri kijana ni kati ya umri wa miaka 15 hadi 35. Sera 

hii inakwenda sambamba na tafsiri ya Sera ya Maendeleo ya Vijana Zanzibar 

ya mwaka 2005 ambayo pia inaenda sambamba na tafsiri ya kijana ya Umoja 

wa Afrika inayoelezea kuwa kijana ni mtu mwenye umri kuanzia miaka 15 hadi 

35. Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022, Zanzibar ina 

jumla ya wakaazi wapatao 1,889,773 ambapo Vijana ni 699,845 sawa na 

asilimia 37.3 (Wanawake ni 368,066 na Wanaume ni 331,779).  

 

2.1 Vijana na Afya 

Vijana ni miongoni mwa makundi yanayoathirika na maradhi mbali mbali ya 

kuambukiza na yasiyoambukiza. Vijana wengi hupata maambukizi ya maradhi 

ikiwemo; UKIMWI, afya ya akili, tatizo la afya ya uzazi, kifua kikuu, festula na 

maradhi mengine ya kujamiiana kama vile kaswende na kisonono kutokana na 

uelewa mdogo wa elimu ya afya. Kwa mujibu wa matokeo ya utafiti (THS 2016) 

uliofanywa na Tume ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania, Zanzibar 

imeripotiwa kupungua kwa maambukizo ya VVU kutoka asilimia 1% hadi 0.4% 

Takwimu zinaonesha pia jumla ya watu 7,598 (Wanaume 40.4% na 59.6% 

Wanawake) wanaishi na Virusi vya UKIMWI.  

Tatizo la afya ya uzazi kwa Vijana linajumuisha ukosefu wa taaluma na taarifa 

sahihi juu ya afya ya Uzazi, haki na uhuru wa kuzaaa na kupanga watoto 

pamoja na haki ya upatikanaji ya huduma za afya ya uzazi kwa kuzingatia 

mahitaji na wakati unaofaa. Pia tatizo la afya ya uzazi kwa Vijana linahusisha 

ndoa za mapema na mimba zisizotarajiwa.  

Vijana wengi wanakabiliwa na changamoto nyingi za afya ya uzazi 

zinazopelekea kuwa katika hatari ya kupata matatizo ya afya ya akili, fistula, 
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msongo wa mawazo, mimba zisizotarajiwa, kutengwa na familia, umasikini na 

kujiingiza katika vitendo vya uasharati. 

2.2 Vijana na Uzalendo   

Mambo muhimu ya kuzingatia ili kuwa raia mwema na mzalendo ni pamoja na 

kuipenda, kuiheshimu na kuithamini Nchi  yako, kuwa muwajibikaji, kuwa 

mstahamilivu, kuwa mwadilifu, mwenye kutii na kufuata utawala wa sheria 

pamoja na kudumisha amani, utulivu na umoja Nchini.  

Vijana wa Zanzibar kama vile Vijana wengine Duniani wamekuwa wakikabiliwa 

na tatizo la ukosefu wa uzalendo. Hata hivyo bado kumekuwa na taasisi na 

program za kizalendo, miongoni mwa shughuli hizo ni makambi ya kujitolea, 

ujenzi wa Taifa, utoaji wa Huduma ya kwanza na kusaidia wakati wa majanga.  

Uzalendo ni changamoto kwa Vijana wa Zanzibar hasa kwa miaka hii ya 

karibuni. Hali hii inatokana na ukosefu wa elimu sahihi ya historia ya Nchi , 

elimu ya uraia, mgawanyiko wa jamii, tofauti ya mitazamo, siasa, uelewa 

mdogo wa dini na mmongo’nyoko wa maadili. Kukosekana kwa uzalendo Nchi  

hupelekea kupoteza thamani, rasilimali, maendeleo na amani. Hali hii 

husababisha Vijana kujiingiza katika biashara haramu, vikundi viovu vya 

itikadi kali na hatimae ugaidi. 

2.3 Vijana na Utawala Bora  

Chimbuko la utawala bora Zanzibar linatokana na sheria na katiba ya 

Zanzibar, ambapo pamoja na mambo mengine imeweka bayana utawala wa 

sheria na misingi ya usawa na haki za binaadamu. Vijana wenye umri kati ya 

miaka 18 – 35 ndio kundi kubwa linaloshiriki katika uimarishaji na 

uendelezaji wa demokrasia, utawala bora pamoja na amani na utulivu Nchini. 

Miongoni mwa shughuli wanazoshiriki na kushirikishwa Vijana Zanzibar ni 

kushiriki katika shughuli za siasa ndani ya vyama vya siasa, kuchagua na 

kuchaguliwa katika chaguzi za ngazi mbali mbali za maamuzi, kupiga vita 

rushwa na kujitolea katika matukio mbali mbali ya kijamii.  
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Pamoja na ushiriki huo bado Vijana wanakabiliwa na changamoto kama vile 

ukosefu wa elimu sahihi ya utawala bora na demokrasia, mwamko mdogo wa 

Vijana kujua haki zao za msingi ikiwemo kupata hati za utambulisho, fursa za 

ajira, kushiriki katika shughuli za kimaendeleo na utii wa sheria za Nchi  

mambo ambayo yakikosekana hupelekea vitendo viovu, uvunjifu wa amani na 

kuzorotesha maendeleo ya Nchi  

2.4 Vijana na Stadi za Maisha 

Programu za stadi za maisha ni mpango kabambe wa malezi na makuzi ya 

Vijana, unaotilia mkazo suala la kujitambua, kuweka malengo na jinsi ya 

kufanikisha malengo yao ya maisha. Elimu hiyo ya stadi za maisha kwa Vijana 

inajumuisha vitu kama vile stadi za mawasiliano, utoaji wa maamuzi, uwezo 

wa kuhimili mihemko, ushawishi na utetezi, kukabiliana na shindikizo rika. 

Pamoja na uwepo wa muongo wa stadi za maisha bado kuna changamoto 

zinazowakabili Vijana katika upatikanaji wa elimu ya stadi za maisha zikiwemo 

kutokuwepo kwa programu madhubuti zinazowashirikisha wadau mbalimbali 

katika utowaji wa elimu za stadi za maisha, ushiriki mdogo wa wazazi katika 

kuwapatia Vijana stadi za maisha na mporomoko wa maadili na tabia za 

Vijana kutokana na kukosekana kwa stadi za maisha.   

 

2.5 Vijana na Ajira  

Ukosefu wa ajira ni moja kati ya changamoto inayowakabili Vijana wengi 

Zanzibar na ulimwengu kwa ujumla.  Utafiti wa watu wenye uwezo wa kufanya 

kazi Tanzania (ILFS) 2020/2021, inaonesha kwamba Zanzibar ina kiwango 

kikubwa cha ukosefu wa ajira kwa Vijana wenye umri wa miaka 15 - 35 ambao 

ni sawa na asilimia 27.6 ukilinganisha na asilimia 12.2 ya Vijana kwa upande 

wa Tanzania Bara. Utafiti huo unaonesha pia ukosefu wa ajira kwa Vijana wa 

kike ni mkubwa zaidi ambao sawa na asilimia 40.7 ukilinganisha na Vijana wa 

kiume ambao ni asilimia 15.5 wenye umri kati 15 – 35 (Utafiti wa watu wenye 

uwezo wa kufanya kazi 2020/2021). 
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Katika kukabiliana na tatizo hilo Serikali  imeanzisha programu mbali mbali za 

kuwezesha ajira kwa Vijana, zikiwemo kuanzisha wakala wa uwezeshaji 

Wananchi kiuchumi (ZEEA), kuanzisha amlaka ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar 

(ZIPA), Bandari huru, programu za ajira kwa Vijana, kuanzisha vituo cha 

kukuza na kulea wajasiriamali, kuandaa mpango kazi wa ajira kwa Vijana 

(Zanzibar youth empolyment action plan), Baraza la Vijana la Zanzibar, 

kutenga asilimia nne ya mapato ya kila Halmashauri ya Zanzibar za 

kuwawezesha Vijana pamoja kuanzisha na kuendeleza vyuo vya mafunzo ya 

amali katika ngazi ya Wilaya na Mikoa yote ya Zanzibar. Aidha, katika kipindi 

cha Machi 2022 hadi Mei 2023, Serikali  kupitia wakala wa Uwezeshaji 

Wananchi  kiuchumi imetoa zaidi ya bilioni 18,189,933,292.40 kwa 

wajasiriamali 18,561 hususa Vijana ili waweze kujiinua kiuchumi na kujiajiri. 

2.6 Vijana na Elimu 

Serikali  imekuwa ikitilia mkazo zaidi suala la elimu kwa Vijana kwa 

kuimarisha upatikanaji wa elimu. Vijana wengi hupata fursa ya elimu 

ikilinganishwa na zamani. Idadi ya wanafunzi waliojiunga na skuli za umma 

na binafsi hadi kufikia mwaka 2022 kwa upande wa sekondari ni 103,289 

ambapo kwa skuli za umma ni 90,606 na skuli za binafsi 12,683. Utafiti huo 

huo unaonesha kwamba idadi ya wanafunzi wanaojiunga na taasisi za elimu 

ya juu za Serikali  imeongezeka kutoka 5,066 mwaka 2018 hadi 12,663 mwaka 

2022 (Utafiti wa Kiuchumi na Kijamii 2022). Serikali  pia imeandaa mpango wa 

kuwarejesha Vijana waliotoroka na wasichana waliopata mimba za mapema 

wakiwa skuli. Hata hivyo, changamoto kubwa kwa sekta hii ni jinsi gani 

mfumo wa elimu hapa Zanzibar ulivyojikita katika kuwaandaa Vijana kuweza 

kukabiliana na changamoto za maisha. Kwa hivyo jitihada kubwa inahitajika 

kuuwezesha mfumo wa elimu kumuwezesha kijana kujiajiri na kuajirika kwa 

mujibu wa mahitaji ya soko la ajira 
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2.7 Vijana na Elimu ya Ufundi, Mafunzo ya Amali na Ujasiriamali 

Serikali  imetoa kipaumbele kwa mafunzo haya kwa kuchukua juhudi mbali 

mbali za kuimarisha sekta hizo zikiwemo kukipandisha hadhi Chuo cha 

Ufundi Karume na kuwa Taasisi ya Karume ya Sayansi na Teknolojia na 

kuanzisha Mamlaka ya Mafunzo ya Amali inayoratibu shughuli hizo pamoja na 

kujenga mazingira bora yaliyopelekea ongezeko la Vyuo vya Mafunzo ya Amali 

arubaini na saba (47) ambapo vya umma ni vituo kumi na nne (14)  

vinavyomilikiwa na taasisi mbali mbali za Serikali  ikiwemo vitano (5) vilivyo 

chini ya Mamlaka ya Mafunzo ya Amali vilivyopo Mwanakwerekwe, Mkokotoni 

na Makunduchi kwa Unguja na Vitongoji na Daya kwa Pemba. Aidha, viko 

vituo thalasini na tatu (33) vilivyoanzishwa na kumilikiwa na taasisi na watu 

binafsi kwa lengo la kuwasaidia Vijana kupata mafunzo yatakayowasaidia 

kujiajiri na kuajiriwa. 

Kwa upande wa ujasiriamali hakuna utafiti rasmi uliofanyika kufahamu idadi 

ya Vijana wanaojishughulisha na ujasiriamali lakini hali inaonesha kuwa 

Vijana huanzisha miradi ya kiuchumi isiyo rasmi kama mbadala wa ajira.  

Shughuli maarufu zinazofanywa na Vijana ni kilimo, uvuvi, ufugaji, useremala, 

biashara na nyengenezo.  Pamoja na jitihada za Vijana kujiinua kiuchumi 

katika sekta isiyo rasmi lakini bado wanakabiliwa na ukosefu wa mazingira 

wezeshi na rafiki ya kufanyia kazi ikiwemo taaluma sahihi ya biashara, 

masoko, mifumo ya urasimishaji wa biashara pamoja na mitaji ya kuanzisha 

na kuendeleza shughuli zao. Aidha Vijana wa Zanzibar wanakabiliwa na 

mtazamo hasi juu ya suala la kujiajiri, kujituma na uwajibikaji kazini.  

 

2.8 Vijana na Teknolojia na Ubunifu 

Teknolojia hurahisisha matumizi ya mashine katika nyanja mbali mbali za 

kiuchumi kama vile, viwanda, kilimo, usafiri na usafirishaji pamoja na 

mawasiliano. Kadri ya siku zinavyokwenda mbele ndivyo dhana hii ya 

teknolojia inavyokua kwa kasi duniani na kuwashawishi watu wengi hasa 

Vijana kwenda sambamba na mabadiliko hayo yanayotokea.  
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Faida nyingi za teknolojia zimepatikana kwa Vijana. Miongoni mwao ni 

kuongezeka kwa ubunifu na ugunduzi, uzalishaji, mawasiliano ya kijamii, 

kiuchumi na kisiasa, kuokoa muda, kuimarika kwa usimamizi wa rasilimali 

watu, upatikanaji wa taarifa na kuifanya dunia kuwa kijiji kutokana na 

mitandao mbali mbali ya kijamii. 

Licha ya faida hizo, zipo hasara zinazowakumba Vijana ambazo miongoni 

mwao ni kuathirika kiafya na kiutamaduni, kushirikishwa katika biashara 

haramu, vitendo vya kigaidi, kupoteza muda katika mitandao ya kijamii, 

kutuma na kusambaza picha na matukio yasiyofaa, kukashifu watu kwa 

kusambaza taarifa zisizokuwa sahihi, pamoja na ukosefu wa Elimu, 

uhamasishwaji na uendelezwaji wa vipaji vya Vijana wabunifu  

2.9 Vijana Wenye Ulemavu na Wenye Mahitaji Maalumu 

Jamii ya Wazanzibari imekuwa na muamko mzuri wa kuwajali, kuwathamini, 

kuwashirikisha na kuwaendeleza Vijana wenye ulemavu na Vijana wenye 

mahitaji maalumu katika shughuli za kiuchumi, kisiasa na kijamii. Serikali  

inajitahidi vya kutosha katika kuwashirikisha Vijana wenye ulemavu na wenye 

mahitaji maalum katika shughuli za kimaendeleo katika ngazi zote za 

kiserikali , kijamii, kisiasa na kiuchumi. Aidha Serikali  imeridhia mkataba wa 

Umoja wa Mataifa  kuhusu haki za watu wenye ulemavu na mahitaji maalumu 

(UNCRPD) wa mwaka 2009. Katika kushiriki na kuwashirikisha Vijana wenye 

ulemavu jitihada zinahitajika kuendelezwa katika kuelimisha jamii kuhusiana 

na Vijana wenye ulemavu na Vijana wenye mahitaji maalum katika 

kushirikiana nao kwenye nyanja za kiuchumi, kisiasa na kijamii ili kuliletea 

maendeleo Taifa. 

2.10 Vijana na Mazingira 

Mazingira ni binadamu na mambo yote yanayomzunguka katika maisha yake, 

ikiwemo maumbile asilia, mandhari, ardhi, bahari, uoto wa mimea na 

wanyama ambao wamo katika maeneo yanayowazunguka. Mazingira huweza 

kuimarishwa na kutunzwa kutokana na uasili wa maeneo yalipo kabla na 
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baada. Vile vile, shughuli za kibinadamu zinaweza kuchangia uharibifu wa 

mazingira katika maeneo yanayoizunguka. 

Serikali  imekuwa ikijitahidi vya kutosha katika kutunza, kuhifadhi na 

kuendeleza mazingira ikiwemo kuridhia mikataba ya kikanda na Kimataifa  ya 

kutunza na kuendeleza mazingira, kutengeza sera, sheria, kanuni na miongozo 

ya uhifadhi wa mazingira. Licha ya jitihada zote bado inaonekana Vijana wana 

uelewa mdogo juu ya kuhifadhi mazingira. mfano uchimbaji wa mchanga, 

ukataji wa miti, uharibifu wa matumbawe pamoja na utupaji ovyo wa 

takataka, mambo ambayo hupelekea mmong’onyoko wa ardhi na mabadiliko 

ya tabia Nchi . 

2.11 Ushiriki na Ushirikishwaji wa Vijana  

Ushiriki unaweza kuwa wa moja kwa moja au kwa njia ya kuwakilishwa. 

Ushiriki wa Vijana Zanzibar katika vyombo vya kutoa maamuzi ni mdogo sana. 

Katika Baraza la Wawakilishi, sera na sheria nyingi zinazohusu maendeleo ya 

Vijana zinajadiliwa na kupitishwa ambapo uwakilishi wa Vijana ni wa kiwango 

cha chini sana unaotokana na nafasi za vyama vya siasa. 

Serikali  katika kuhakikisha ushiriki na ushirikishwaji wa Vijana katika ujenzi 

wa maendeleo ya Taifa lao, imeanzisha Baraza la Vijana kupitia Sheria 

nambari 16 ya mwaka 2013 linalotumika kama jukwaa la kuwaunganisha 

Vijana wote bila ya kuzingatia itikadi za kisiasa, dini au kabila kwa kutetea 

maslahi ya Vijana Nchini. Aidha mpango maalum wa kuimarisha ushiriki na 

ushirikishwaji wa mwaka 2020 - 2025 umeandaliwa.  

Taasisi nyingi zinazoanzishwa hapa Zanzibar hazizingatii ushiriki na 

ushirikishwaji wa Vijana wa kutoa michango yao kwa maendeleo ya Nchi . Sera 

na sheria nyingi zilizopo hazijaweka wazi muelekeo na nafasi za Vijana 

kushiriki na kushirikishwa katika ngazi za maamuzi pamoja na umuhimu wao 

katika maendeleo ya Nchi .  
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2.12 Vijana na Usawa wa Kijinsia, Vita dhidi ya Ukatili na Unyanyasaji wa 

Kijinsia  

Harakati za ustawi na maendeleo ya Vijana Nchini zinapaswa kwenda 

sambamba na uimarishaji wa usawa wa kijnsia kwa Vijana wote wa kike na 

wakiume bila ya kujali jinsia, kabila, dini au hali zao za kijamii na kiuchumi. 

Serikali  imefanikiwa kuimarisha ushiriki na uwezeshaji wa Vijana wa kike na 

kiume kupitia taasisi na majukuwaa yao ya Baraza la Vijana. 

Pamoja na juhudi hizo bado matukio ya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia 

dhidi ya Vijana yamekuwa ni changamoto Zanzibar hususan kwa Vijana wa 

kike na watoto. Miongoni mwa matukio maarufu ya unyanyasaji na ukatili wa 

kijinsia ni pamoja na ubakaji, ndoa za kulazimishwa, unyanyasaji wa kingono, 

vipigo, kutelekeza familia na mimba katika umri mdogo. 

Kwa mujibu wa Utafiti wa Kiuchumi na Kijamii (2022) takwimu zimeonyesha 

kuwa matukio ya uzalilishaji ni 1,222 wakiwemo Wanawake 154 sawa na 

asilimia 12.6 na watoto 1,068 sawa na asilimia 87.4. Aidha kwa upande wa 

watoto wakike ni 846 sawa na asilimia 79.2 na watoto wa kiume 222 sawa na 

asilimia 20.8. 

Hali hii inaonyesha kuwa matendo ya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia kwa 

Wanawake na Vijana Zanzibar yapo yanaongezeka kwa kasi kubwa kila mwaka 

na yanachangiwa kwa kiasi kikubwa kutokana na ufahamu mdogo kati ya 

Wanawake na Vijana wenyewe katika jamii kwa ujumla. Hivyo, kuna haja ya 

kuwekwa mikakati ya kuondosha athari hizi kwa kuwekwa kwa sheria na 

adhabu kali kwa wahusika ili matendo haya yatokomezwe kabisa. 
 

2.13 Vijana na Silka, Utamaduni na Sanaa  

Utamaduni unaweza kuelezwa kuwa ni yale mambo yote yanayotendeka katika 

maisha ya kila siku ya watu katika mazingira yao zikiwemo mila, silka, desturi, 

itikadi, lugha, sanaa, na nyaraka na kumbukumbu za kihistoria, Sanaa ni 

matokeo ya juhudi za mwanadamu katika kupambana na mazingira yake. 

Sekta ya utamaduni na sanaa imekuwa ikiwapatia Vijana fursa mbalimbali 
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zikiwemo kupata ajira, kutambulikana na jamii, kuwa utambulisho wa Taifa 

pamoja na kutunza na kuimarika kwa utamaduni. Hata hivyo Vijana hawana 

uelewa wa kutosha kuhusu utamaduni wao, ambapo changamoto kubwa ni 

kutokana na utandawazi, Vijana kuchanganya tamaduni zao na tamaduni za 

nje ambazo nyengine haziendani na tamaduni zetu, hivyo hupelekea 

mmong’onyoko wa maadili ya Vijana kwa kuiga tamaduni hizo.  

Vijana wamekuwa wakijishughulisha sana na shughuli za sanaa pamoja na 

kuwepo wasanii wenye uwezo, vipaji na ubunifu wa kuzalisha kazi za sanaa 

mbali mbali. Hata hivyo kumekuwa na vikwazo mbali mbali vinavyowakabili 

wasanii ikiwemo kasi ya mabadiliko ya teknolojia, miundombinu ya sanaa, 

soko la kazi za sanaa, ambapo sanaa za ndani zinashindwa kuhimili ushindani 

wa sanaa za nje. 

2.14 Vijana na Michezo 

Michezo ni aina zote za ushughulishaji mwili ambao hupelekea uchangamfu 

wa mwili, utimamu wa akili na ushirikiano na wengine. Hii hujumuisha 

michezo midogo midogo, michezo ya mashindano, michezo ya kujifurahisha na 

michezo ya asili. Michezo inajumuisha harakati zinazohusisha jamii kwa lengo 

la kuburudisha au kushindana zinazozingatia sheria, kanuni, miongozo na 

taratibu za Nchi  na mashirikisho ya kikanda na Kimataifa . Sekta ya michezo 

imekuwa ikiwapatia Vijana fursa mbali mbali zikiwemo ajira, kutambulikana 

na jamii, kulitambulisha Taifa, kujikinga na maradhi mbali mbali, kujikinga na 

vitendo viovu na kutunza na kudumisha amani na utulivu. 

Vijana wamekuwa wakijishughulisha sana na michezo pamoja na kuwepo kwa 

wanamichezo wenye vipaji na uwezo mkubwa wa kucheza michezo mbali mbali 

ndani na nje ya Nchi  lakini kumekuwepo na vikwazo mbali mbali 

vinavyowakabili wanamichezo ikiwa ni pamoja na uhaba wa miundombinu ya 

michezo na vifaa, uhaba wa wafadhili ukosefu wa wataalamu wa fani za 

michezo pamoja na uhaba wa vyuo na vituo vya michezo. 
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SURA YA TATU 

 

3.0 DIRA, DHAMIRA, MALENGO MAKHUSUSI NA KANUNI ELEKEZI ZA 

SERA 

   

3.1 Umuhimu wa Kuundwa kwa Sera 

Toleo la kwanza la Sera ya Maendeleo ya Vijana Zanzibar lilichapishwa mwaka 

2005 kwa kuzingatia taarifa na mazingira ya wakati huo ikiwa ni pamoja na 

Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini Zanzibar (MKUZA). 

Katika kipindi cha takribani miaka kumi na saba ya utekelezaji wa sera hii 

kumekuwa na mabadiliko mbalimbali ya kiuchumi, kisiasa na kimazingira 

ndani ya Zanzibar na Duniani kwa ujumla.  Hii ni pamoja na kuandaliwa kwa 

Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2050 (Zanzibar Development Vision 2050), 

Mpango wa Maendeleo Zanzibar 2021-2026 (Zanzibar Development Plan 2021-

2026) na Malengo ya Maendeleo Endelevu 2015-2030 (Sustainable 

Development Goals 2015-2030) ambayo ni badala ya Dira ya Maendeleo ya 

Zanzibar 2020 na Malengo ya Milenia 2000-2015 (Millenium Development 

Goals 2000-2015).  

Sera ya Maendeleo ya Vijana ya 2005 ni miongoni mwa sera muhimu 

zilizofanikisha shughuli za maendeleo ya Vijana Nchini. Katika utekelezaji 

wake, imefanikisha kuratibu na kusimamia shughuli za Vijana, kuundwa kwa 

Baraza la Vijana kisheria, uanzishwaji wa programu za uwezeshaji Vijana 

kiuchumi, kushajiisha ushiriki na ushirikishwaji kwa Vijana na kujenga uwezo 

wa Asasi za kiraia (NGO’s) katika maeneo mbali mbali. Pamoja na mafanikio 

makubwa ya utekelezaji wa sera hiyo, bado ilikuwa na mapungufu mengi 

ambayo yanakwamisha baadhi ya shughuli za maendeleo ya Vijana. Miongoni 

mwa mapungufu hayo ni:- 

1. Sera haikuweka wazi namna ya kuratibu na kusimamia shughuli za 

Vijana kwa taasisi mbali mbali za Serikali  na zisizo za kiserikali ; 
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2. Sera imeelekeza kuanzishwa kwa Baraza la Vijana lakini haikuainisha 

majukumu ya Baraza la Vijana; 

3. Sera imetaja stadi za maisha kama ni njia za kukabiliana na tatizo la 

ajira pekee na kuacha kuzungumzia maswala ya afya na matatizo 

mengine yaliyomo ndani ya jamii 

4. Sera haikufafanua namna ya Vijana kushiriki katika nafasi za maamuzi; 

5. Sera haikutambua uvumbuzi na ubunifu wa sayansi na teknolojia 

pamoja na athari zake; 

6. Sera haikufafanua na kuzingatia vya kutosha masuala ya kiutamaduni, 

maadili, sanaa na michezo; na 

7. Sera haikutoa maelezo ya kutosha juu ya ukatili, udhalilishaji na 

unyanyapaa wa kijinsia na watu wenye ulemavu na mahitaji maalum. 

 

Hivyo, Sera ya Maendeleo ya Vijana Zanzibar ya Mwaka 2005 imefanyiwa 

marekebisho makubwa ili iweze kukidhi mahitaji ya sasa na ya siku zijazo. Vile 

vile, kwa kuwa Serikali  ya Mapinduzi Zanzibar kupitia Afisi ya Makamo wa Pili 

wa Rais imeandaa Mwongozo wa Uandaaji na Uandishi wa Sera Zanzibar (toleo 

la mwaka 2023), maudhui na mtiririko wa Sera ya Maendeleo ya Vijana ya 

mwaka 2023 imezingatia maelekezo yaliyomo kwenye mwongozo huo. 

3.2 Dira ya Sera 

Zanzibar yenye Vijana wazalendo, wanaojiamini na kuwa rasilimali muhimu 

kwa maendeleo ya Taifa. 

 

3.3 Dhamira ya Sera 

Kukuza ustawi na maendeleo ya Vijana kwa kuwajengea mazingira wezeshi na 

endelevu yatakayoimarisha ushiriki na ushirikishwaji wao katika nyanja za 

kiuchumi, kijamii na kisiasa.  
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3.4 Lengo Kuu la Sera 

Kuwa na muongozo wa Kitaifa utakaosimamia na kuratibu maendeleo ya 

Vijana Nchini ili kuwawezesha Vijana kupata fursa na haki zao za msingi za 

kiuchumi, kijamii na kisiasa 

 

3.5 Malengo Mahususi 

1. Kuimarisha uratibu. usimamizi, ufuatiliaji na tathmini wa utekelezaji wa 

sera na programu za maendeleo ya Vijana Nchini; 

2. Kuweka mifumo na mazingira bora itakayowawezesha Vijana kujiajiri na 

kuajirika; 

3. Kukuza uTaifa, utamaduni wa kujitolea, uzalendo, maadili na uwajibikaji 

miongoni mwa Vijana katika kulitumikia Taifa wakati wowote;  

4. Kujenga misingi ya utawala bora, amani, umoja na mshikamano 

miongoni mwa Vijana na jamii kwa ujumla. 

5. Kuweka mazingira mazuri ya kuwawezesha Vijana wenye mahitaji 

maalum kushiriki na kushirikishwa kikamilifu katika kupanga na 

utekelezaji wa programu za maendeleo ya Vijana;  

6. Kukuza vipaji, uthubutu na uwezo wa Vijana katika nyanja za elimu, 

sayansi, teknolojia, michezo, utamaduni, sanaa na ubunifu; 

7. Kuwajengea uwezo Vijana katika stadi za maisha ili kukabiliana na 

maradhi , utumiaji wa dawa za kulevya, udhalilishaji, afya ya akili, afya 

ya uzazi na majanga mengine mbali mbali; 

8. Kushajihisha Vijana katika kulinda na kuhifadhi mazingira; 

9. Kuhamasisha usawa wa kijinsia na kushiriki vita dhidi ya unyanyasaji 

na ukatili wa jinsia; 

10. Kushajihisha wadau mbali mbali kuandaa miradi, programu, mipango 

na miongozo ya Kitaifa inayohusu maendeleo ya Vijana katika nyanja za 

kiuchumi, kijamii, kisiasa na kiutamaduni; 
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3.6 Kanuni Elekezi za Sera  

Kanunu elekezi za sera hii zitatekelezwa kwa mujibu wa sheria, kanuni na 

miongozo ambayo imeainishwa katika majukumu ya Wizara kama ifuatavyo:- 

1. Uzalendo na Uadilifu: Sera inahimiza Vijana kuweza kushiriki kikamilifu 

katika maendeleo ya Nchi  kwa uzalendo, uadilifu na kujituma zaidi kwa 

maendeleo yao na Nchi  yao; 

 

2. Usawa na Usawa wa Kijinsia: Sera inasisitiza usawa wa kijinsia na 

kupinga udhalilishaji dhidi ya Vijana, Wanawake na watoto. Pia, sera 

inapiga vita ubaguzi dhidi ya ukabila, itikadi za siasa, dini na eneo mtu 

analotoka;  

 

3. Uwajibikaji: Sera ya Maendeleo ya Vijana inahamasisha uwajibikaji na 

kufanya kazi kwa bidii ili kuharakisha maendeleo yao na Taifa; 

 

4. Ushiriki na Ushirikishwaji: Sera ya Maendeleo ya Vijana inaamini na 

kuzingatia Vijana ni nguvu kazi ya Taifa. Hivyo ushiriki na ushirikishwaji 

utaharakisha maendeleo yao na Taifa; 

 

5. Utawala Bora: Sera inahimiza misingi ya utawala bora katika maendeleo 

ya Vijana ili iwe chachu ya kuleta amani, umoja na maendeleo ya Nchi ; 

 

6. Ubunifu: Sera inasisitiza masuala ya ubunifu na kuendeleza vipaji kwa 

Vijana; 

 

7. Kujitolea: Sera inahamasisha suala la kujitolea kwa Vijana ili kukuza 

weledi na utayari katika kazi, kukuza uzalendo na kuharakisha 

maendeleo ya Nchi ; na 

 

8. Mtazamo Chanya: Sera inasisitiza kuwa na mtazamo chanya katika 

kubaini, kutumia na kunufaika na fursa na maendeleo ya Nchi . 
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SURA YA NNE 

 

4.0 HOJA, MATAMKO NA MIKAKATI YA SERA 

4.1 Hoja ya Sera: Vijana na Afya 

Afya ni hali ya kuwa mzima kimwili na kiakili na kuweza kutekeleza 

majukumu yanayomkabili binaadamu. Afya bora ni miongoni mwa mambo 

muhimu kwa mustakbali wa Nchi  yetu katika kujenga uchumi. Vijana wamo 

katika hatari ya kukabiliwa na matatizo mbali mbali ya kiafya yakiwemo 

maradhi ya kujamiana, maradhi ya kisukari, sindikizo la damu, afya ya akili, 

mimba za umri mdogo. 

 

4.1.1 Tamko la Sera:  

Serikali  itaimarisha utoaji wa elimu na huduma rafiki ya afya kwa Vijana ili 

kuimarisha afya zao, kinga na kupambana dhidi ya maradhi mbali mabali 

yanayowakabili. 

4.1.2 Mikakati ya Sera 

i. Kuendeleza na kuimarisha programu za elimu na huduma ya afya ya 

uzazi na akili kwa Vijana; 

ii. Kuimarisha upatikanaji wa taarifa, elimu na huduma kwa Vijana 

kujikinga na maradhi yanayoambukiza na yasioambukiza; 

iii. Kuimarisha utoaji wa huduma rafiki za afya kwa Vijana; 

iv. Kuimarisha elimu na matumizi ya lishe bora kwa Vijana; na  

v. Kuimarisha mazingira bora ya kisera, kisheria na Programu 

zinazohusu upatikanaji wa huduma za afya bora kwa Vijana.  

 

4.2 Hoja ya Sera: Vijana na Utawala Bora na Uzalendo 

Utawala bora, amani na utulivu ndio msingi wa maendeleo ya Taifa, hivyo 

Serikali  inaamini kwamba uandaaji vyema wa Vijana ndio chachu ya 

maendeleo ya Taifa na utakaopelekea kuwa na Taifa imara lenye Vijana 
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wazalendo, waadilifu na kuwa raia wema na viongozi bora ili kuimarisha 

uwajibikaji na uadilifu wao katika kushiriki kikamilifu katika uimarishaji wa 

utawala bora na maendeleo Nchini. 

4.2.1 Tamko la Sera:  

Serikali  itawajengea uwezo na mazingira wezeshi na rafiki Vijana ili kupata 

haki zao za msingi, kujielewa, kuwa wazalendo na kushiriki kikamilifu katika 

kuimarisha utawala bora Nchini.  

4.2.2 Mikakati ya Sera 

i. Kuimarisha ushiriki wa Vijana katika suala la uimarishaji na 

utunzaji wa amani na utulivu Nchini; 

ii. Kuimarisha programu za kuwaandaa Vijana kuwa na maadili 

mema, moyo wa uzalendo, uwajibikaji na raia wema kwa Taifa; 

iii. Kusimamia na kuziimarisha taasisi, asasi na majukwaa ya Vijana ili 

kufuata misingi ya utawala bora, uwajibikaji na uwazi; 

iv. Kuwaandaa Vijana kufahamu vyema historia ya Nchi  yao pamoja 

na kuwa viongozi bora wa sasa na baadae kwa maslahi ya Taifa; 

v. Kuratibu na kushajihisha Vijana wa Zanzibar waliopo nje ya Nchi  

kuipenda Nchi  yao na kuendeleza na kuanzisha jumuiya zao 

ughaibuni; na 

vi. Kuandaa mazingira bora kwa Vijana kupata haki zao za msingi kwa 

mujibu wa sheria za Nchi . 

 

4.3 Hoja ya Sera: Vijana Ajira na Uwezeshaji kiuchumi  

Ukosefu wa ajira kwa Vijana Zanzibar, pamoja na mambo mengine 

husababishwa na uwezo na uthubutu mdogo wa Vijana, utayari, uweledi wa 

kujiajiri pamoja na uhaba wa nafasi za ajira kutoka Serikali ni na katika sekta 

binafsi. Vijana wanaomaliza elimu ya lazima na elimu ya juu wanakabiliwa na 

changamoto ya ajira.  
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4.3.1 Tamko la Sera:  

Serikali  itaandaa mazingira na mipango madhubuti ya kuwawezesha Vijana 

kujiajiri na kuajiriwa. 

4.3.2 Mikakati ya Sera: 

i. Kuandaa mazingira bora ya kisera, kisheria na mipango kwa Vijana 

kushiriki kikamilifu katika uzalishaji mali na utoaji wa huduma; 

ii. Kuimarisha upatikanaji wa taarifa na fursa za ajira na uwezeshaji 

kwa Vijana wote; 

iii. Kushirikiana na taasisi za fedha na sekta binafsi kuwawezesha Vijana 

kupata mitaji ya fedha, mafunzo na masoko kwa bidhaa 

wanazozalisha; 

iv. Kuimarisha ushiriki wa Vijana katika sekta za kiuchumi zikiwemo 

uchumi wa buluu, biashara, viwanda, kilimo na ufugaji; 

v. Kuanzisha na kuimarisha programu maalum za uwezeshaji wa Vijana 

kimitaji, masoko, mafunzo kazi na usaidizi kazini;  

vi. Kuimarisha programu za ajira na ujasiriamali kwa Vijana wa kike na 

wa kiume pamoja na watu wenye ulemavu na mahitaji maalum; na 

vii. Kuimarisha programu za kubadili mtazamo hasi wa Vijana juu ya 

kujiajiri na kufanya kazi kwa bidii. 

 

4.4 Hoja ya Sera: Vijana na Elimu 

Sekta ya Elimu ni nguzo muhimu katika kuleta maendeleo ya kijamii, 

kiuchumi, kiutamaduni na kisiasa katika Taifa lolote lile ulimwenguni. Kuna 

kundi la Vijana ambao hawakupata misingi mizuri ya elimu na kubaki kuwa 

hawana uwezo wa kujiendeleza na kujiajiri. Serikali  katika juhudi zake za 

kuimarisha nguvu kazi kwa Vijana imekuwa ikitilia mkazo zaidi suala la elimu 

kwa kuweka juhudi mbali mbali za kuimarisha upatikanaji wake. Pamoja na 

hayo jitihada kubwa inahitajika kuimarisha mfumo wa elimu ili kumuwezesha 

kijana kujiajiri na kuajirika kwa mujibu wa mahitaji ya soko la ajira. 
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4.4.1 Tamko la Sera:  

Serikali  itaimarisha mfumo wa elimu utakaokidhi mahitaji ya soko la ajira kwa 

Vijana ndani na nje ya Nchi . 

4.4.2 Mikakati ya Sera: 

i. Kutoa fursa za masomo na ufadhili kwa Vijana wa kike na wa kiume 

ndani na nje ya Nchi ; 

ii. Kuimarisha ubora wa elimu katika skuli, vyuo na vyuo vikuu ili 

kuzalisha Vijana wenye sifa za kuajirika au kujiajiri; 

iii. Kuandaa utaratibu mzuri zaidi wa kukuza uwezo wa walimu 

kitaaluma; 

iv. Kuendeleza ushirikiano na wadau wa kuendeleza elimu kwa Vijana 

wa jinsia zote; 

v. Kuimarisha upatikanaji wa fursa na mikopo ya elimu ya juu kwa 

Vijana; na 

vi. Kuhamasisha ufundishwaji wa masomo ya sayansi, hesabu, 

teknolojia, uhandisi na ubunifu. 

 

4.5 Hoja ya Sera: Vijana na Elimu ya Ufundi, Mafunzo ya Amali na 

Ujasiriamali 

Elimu ya ufundi na mafunzo ya amali ni aina ya mafunzo yanayowezesha 

Vijana kujifunza stadi na maarifa ya kazi na ujasiriamali ili kuweza kujiajiri na 

kuajirika.  

Vyuo na vituo vingi vya elimu ya ufundi na mafunzo ya amali hufundisha bila 

ya kuzingatia mahitaji tofauti ya wanafunzi, jamii na soko la ajira, hali 

inayopelekea wahitimu wengi kuchelewa au kushindwa kupata ajira 

wanapomaliza mafunzo yao. Vyuo na vituo vyetu vina upungufu wa 

wataalamu, zana na nyenzo za kujifunzia, hali inayopelekea utoaji wa mafunzo 

usiokidhi mahitaji ya Nchi  na soko la ajira. 
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4.5.1 Tamko la Sera:  

Serikali  itaimarisha mfumo wa utoajii wa elimu ya ufundi, mafunzo ya amali na 

ujasiriamali ili kukidhi mahitaji ya kiuchumi na soko la ajira. 

4.5.2 Mikakati ya Sera: 

i. Kuimarisha kada ya wakufunzi watakaofundisha walimu wa elimu ya 

ufundi na mafunzo ya amali;  

ii. Kuwashirikisha mafundi wazoefu wa fani mbali mbali kutoa mafunzo 

kwa wanafunzi wa elimu ya ufundi na mafunzo ya amali; 

iii. Kuimarisha miundombinu na vifaa vya kisasa na rafiki kwa Vijana wa 

jinsia zote wakiwemo wenye ulemavu na mahitaji maalum kupata 

mafunzo yatolewayo; 

iv. Kuimarisha mitaala ya elimu itakayoendana na mahitaji ya soko la ajira 

Kitaifa, kikanda na Kimataifa  kwa Vijana wa jinsia zote;  

v. Kuanzisha na kuendeleza programu maalum za kuimarisha vipaji na 

ubunifu kwa Vijana; na 

vi. Kuendeleza programu za uwezeshwaji wa mitaji,masoko na usimamizi 

kwa Vijana wa jinsia zote wanaomaliza elimu ya ufundi na mafunzo ya 

amali na ujasiriamali.  

 

4.6 Hoja ya Sera: Vijana na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

Matumizi ya tekenolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) yamekuwa 

yakiongezeka siku hadi siku. TEHAMA inawasaidia Vijana katika kuimarisha 

upatikanaji wa taarifa, uwajibikaji, ufanisi, utawala bora na uwazi katika sekta 

za umma na binafsi.  

Vijana ni watumiaji wakubwa na wahanga wa matumizi mabaya ya TEHAMA 

ikiwemo mmong’onyoko wa maadili, kushiriki katika vitendo viovu vya uvunjifu 

wa amani ya Nchi , wizi, udhalilishaji na unyanyasaji wa kijinsia. Jitihada 

zinahitajika kuongeza upatikanaji wa taarifa na matumizi sahihi ya teknolojia 



 

Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo Zanzibar ---- Sera ya Maendeleo ya Vijana Zanzibar  32  

     

kwa Vijana zinazofungua fursa ya Vijana kuwa wabunifu, wazalishaji na kutoa 

huduma zaidi na zenye ubora kwa jamii.  

 

4.6.1 Tamko la Sera:  

Serikali  itaimarisha ubunifu wa Vijana na upatikanaji wa taarifa, mafunzo, 

udhibiti, na matumizi sahihi ya TEHAMA kwa Vijana. 

4.6.2 Mikakati ya Sera: 

i. Kuimarisha mazingira bora na rafiki ya upatikanaji na matumizi sahihi 

ya TEHAMA kwa Vijana wa mjini na vijijini; 

ii. Kuhamasisha Vijana juu ya matumizi sahihi ya TEHAMA kwa 

maendeleo yao na Taifa kwa ujumla; 

iii. Kukuza elimu, mafunzo na ubunifu kwa Vijana kupitia TEHAMA;  

iv. Kuimarisha matumizi ya TEHAMA kwa Wanawake na Vijana wenye 

ulemavu na mahitaji maalumu; na  

v. Kuimarisha matumizi ya vyombo vya habari katika kuelimisha na 

kuhamasiha maendeleo kwa Vijana. 

 

4.7 Hoja ya Sera: Vijana Wenye Ulemavu na Wenye Mahitaji Maalum 

Jamii ya Wazanzibari imekuwa na muamko mzuri wa kuwajali, kuwathamini, 

kuwashirikisha na kuwaendeleza Vijana wenye ulemavu na wenye mahitaji 

maalum katika shughuli za kiuchumi, kisiasa na kijamii. Ili Vijana wenye 

ulemavu na wenye mahitaji maalum waweze kushiriki na kushirikishwa katika 

shughuli mbali mbali za maendeleo, jitihada zaidi zinahitajika za kuelimisha 

jamiii juu ya kushirikiana nao katika nyanja za kiuchumi, kisiasa na kijamii 

na kuliletea maendeleo Taifa. 

4.7.1 Tamko la Sera:  

Serikali  itashirikisha Vijana wenye ulemavu na wenye mahitaji maalum katika 

shughuli zote za kimaendeleo katika sekta zote. 
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4.7.2 Mikakati ya Sera:  

i. Kuandaa mazingira bora na rafiki ya kisera na kisheria ili kuimarisha 

ushiriki na ushirikishwaji wa Vijana wenye ulemavu na wenye mahitaji 

maalum katika maendeleo ya Taifa; 

ii. Kuimarisha programu za uwezeshaji kiuchumi kwa Vijana wenye 

mahitaji maalumu na wenye ulemavu; 

iii. Kuimarisha upatikanaji wa taarifa na mawasiliano kwa Vijana wenye 

ulemavu na mahitaji maalum; na 

iv. Kuweka miundo mbinu bora na wezeshi itakayowawezesha Vijana wenye 

ulemavu na mahitaji maalum kupata huduma na fursa za kiuchumi, 

kijamii na kisiasa. 

 

4.8 Hoja ya Sera: Vijana na Mazingira  

Katika harakati zake za kila siku, mwanadamu huzungukwa na mazingira 

ambayo ni jumla ya mambo yote ikewemo ardhi, bahari, mito, mimea, 

wanyama pamoja na sehemu anayoishi. Ushiriki wa Vijana katika uhifadhi, 

utunzaji na uendelezaji wa mazingira zinasaidia kuimarisha afya za jamii 

pamoja na kuwa chanzo endelevu cha kuzalisha chakula na ajira zaidi kwa 

Vijana kupitia matumizi ya taka taka kama malighafi katika uzalishaji wa 

bidhaa mbali mbali katika biashara na kilimo.  

4.8.1 Tamko la Sera:  

Serikali  itahakikisha kuwa Vijana wanashiriki ipasavyo katika kulinda na 

kuhifadhi mazingira Nchini.  

4.8.2 Mikakati ya Sera: 

i. Kuhamasisha Vijana wa jinsia zote kuhifadhi na kutunza mazingira 

katika maeneo wanayoishi na maeneo mengine ya Nchi ; 

ii. Kuwezesha na kusimamia Vijana na jamii kutumia rasilimali za 

bahari, mito, mimea na ardhi kwa mujibu wa miongozo ya utunzaji 

na uhifadhi wa mazingira; 
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iii. Kuhamasisha na kuziwezesha taasisi za Vijana na Vijana wenyewe 

kushiriki katika utunzaji na uhifadhi wa mazingira kwa manufaa ya 

Taifa; 

iv. Kuingiza elimu ya mazingira katika elimu na mafunzo ya Vijana;   

v. Kutumia vyombo vya habari kusambaza elimu ya mazingira kwa 

Vijana; na 

vi. Kuandaa na kuendeleza program za Mazingira zitakazozalisha Ajira 

kwa Vijana.  

 

4.9 Hoja ya Sera: Ushiriki na Ushirikishwaji wa Vijana 

Ushiriki na ushirikishwaji ni mfumo wa jamii unaowezesha kuwa na maamuzi 

ya pamoja katika kupanga na kutekeleza ili kufikia maendeleo katika jamii. 

Licha ya juhudi za Serikali  katika kutekeleza mipango na maazimio ya ushiriki 

na ushirikishwaji wa Vijana, jitahada bado zinaonekana ni ndogo na hazitoi 

mwanga katika kufikia malengo ya ushiriki na ushirikishwaji wa Vijana katika 

ngazi za maamuzi, kupanga na kutekeleza mipango ya maendeleo ya Kitaifa 

katika nyanja za kiuchumi, kijamii na kisiasa. 

4.9.1 Tamko la Sera:  

Serikali  itaongeza wigo na fursa za ushiriki na ushirikishwaji wa Vijana wa 

makundi yote katika kupanga, kutekeleza kutathmini na kutoa maamuzi ya 

mipango ya maendeleo ya Taifa. 

4.9.2 Mikakati ya Sera:  

i. Kujenga mazingira wezeshi ya kuimarisha ushiriki na ushirikishwaji 

wa Vijana katika ngazi mbali mbali za uongozi na maamuzi; 

ii. Kulisimamia na kuliimarisha kiutendaji Baraza la Vijana Zanzibar ili 

kuendelea kuwaunganisha pamoja Vijana bila ya kujali tofauti zao 

ikiwemo; itikadi za kisiasa, kidini, ukabila na kielimu; 

iii. Kuliendeleza na kuliimarisha Baraza la Vijana Zanzibar;  
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iv. Kuimarisha uwezo wa kiutendaji kwa taasisi na asasi za maendeleo 

ya Vijana Zanzibar;  

v. Kuimarisha ushiriki na ushirikishwaji wa Vijana katika kupanga na 

kutekeleza shuguli za maendeleo yao na Taifa; 

vi. Kuandaa miongozo na kuratibu shughuli za maendeleo ya Vijana 

Zanzibar; 

vii. Kuandaa na kuimarisha majukwaa ya ushiriki na ushirikishwaji wa 

Vijana kiuchumi, kijamii na kiutamaduni;  

viii. Kuimarisha ushiriki na ushirikishwaji wa Vijana wa Zanzibar katika 

mambo yanayowahusu Kitaifa, Kikanda na Kimataifa ; na 

ix. Kuandaa na kuimarisha programu za kujitolea kwa Vijana.   

 

4.10 Hoja ya Sera: Vijana na Mapambano dhidi ya Ukatili na Unyanyasaji 

wa Kijinsia 

Matukio ya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya Wanawake na Vijana 

yamekuwa yakijitokeza na kuongezeka mara kwa mara hapa Zanzibar. 

Matukio maarufu ya unyanyasaji na ukatili wa kijinsia ni pamoja na ubakaji, 

ndoa za kulazimishwa, unyanyasaji wa kingono, vipigo na kutelekeza familia 

na mimba katika umri mdogo. Hali hii inaonyesha kuwa matendo ya ukatili na 

unyanyasaji wa kijinsia kwa Wanawake na Vijana Zanzibar yapo na 

yanachangiwa kwa kiasi kikubwa na ufahamu mdogo kati ya Wanawake na 

Vijana wenyewe na jamii kwa ujumla. 

 

4.10.1 Tamko la Sera:  

Serikali  itasimamia na kuendeleza programu mbali mbali za kupambana na 

ukatili na unyanyasaji wa kijinsia kwa Vijana wa makundi yote. 

 

4.10.2 Mikakati ya Sera 

i. Kuhamasisha na kutilia mkazo usawa wa kijinsia kwa maendeleo 

ya Vijana Zanzibar; 
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ii. Kusimamia utekelezaji wa sera, sheria, maazimio na miongozo ya 

kupambana na udhalilishaji wa kijinsia kwa Vijana; 

iii. Kuimarisha mifumo ya uratibu na ufuatiliaji wa mipango ya 

kupambana na vitendo vya udhalilishaji wa kijinsia kwa Vijana 

wa makundi yote; 

iv. Kuimarisha upatikanaji wa huduma za hifadhi, ulinzi na marekebisho 

kwa Vijana wahanga na watendaji wa vitendo vya udhalilishaji wa 

kijinsia; na 

v. Kuimarisha programu za uwezeshaji wa Vijana wa kike kiuchumi, 

kijamii na kiutamaduni. 

 

4.11 Hoja ya Sera: Vijana na Utamaduni na Sanaa  

Utamaduni, na sanaa ni maeneo ambayo yanapotumiwa vizuri na Vijana 

husaidia kuwapatia ajira, kuwapatia fedha na umaarufu na kukuza hadhi ya 

Taifa letu. Serikali  inaendelea kuchukua hatua mbali mbali za kuimarisha 

maeneo hayo, ikiwemo ujenzi wa miundombinu ya utamaduni na sanaa na 

kuweka miongozo ya kisera na kisheria. Hata hivyo Vijana wengi hawajafanya 

vizuri katika maeneo hayo hasa katika kuitangaza na kuipa hadhi Nchi  

duniani. Upungufu kwa miundombinu, nyenzo, utaalamu, walimu na 

programu za utamaduni na sanaa kwa Vijana ni sababu kubwa inayopelekea 

Vijana kutokufanya vizuri katika maeneo haya.  

4.11.1 Tamko la Sera:  

Serikali  itaendeleza na kuimarisha Sekta za Utamaduni na Sanaa kwa 

maendeleo ya Vijana na Taifa.  

4.11.2 Mikakati ya Sera: 

i. Kukuza na kuendeleza utamaduni, mila, silka, desturi zetu na malezi 

bora kwa Vijana; 

ii. Kuendeleza na kuimarisha programu za sanaa na burudani pamoja 

na kuibua na kuviendeleza vipaji vya Vijana; 
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iii. Kuwasaidia Vijana wa jinsia zote kushiriki katika mashindano ya 

sanaa na utamaduni ndani na nje ya Nchi ; 

iv. Kuwasaidia Vijana wa jinsia zote kufanya maonyesho ya kazi zao za 

sanaa na utamaduni; 

v. Kutayarisha mipango mahsusi ya kuwezesha burudani na sanaa 

kuwa ni ajira rasmi ndani na nje ya Nchi ; na 

vi. Kuhakikisha upatikanaji wa nyenzo zitakazowawezesha na 

kuwahamasisha Vijana wa jinsia zote kushiriki kikamilifu katika 

shughuli za utamaduni na sanaa. 

 

4.12 Hoja ya Sera: Vijana na Michezo 

Michezo ni sekta ambayo Vijana wakiitumia vizuri husaidia kuwapatia ajira na 

kukuza hadhi ya Vijana mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla. Michezo kama 

ilivyo sanaa inaongoza kuwapatia fedha na umaarufu Vijana wengi 

ulimwenguni. Serikali  inaendelea kuchukua hatua mbali mbali za kuimarisha 

eneo hili, ikiwemo ujenzi na kuimarisha miundombinu ya michezo iliyopo. 

Hata hivyo Vijana hawajafaidika vya kutosha katika eneo hili la michezo. Hii 

inatokana na uhaba kwa miundombinu, vifaa na utaalamu, motisha na 

hamasa ya michezo kwa Vijana.  

4.12.1 Tamko la Sera:  

Serikali  itaendeleza na kuimarisha Sekta ya Michezo kwa maendeleo ya Vijana 

na Taifa.  

4.12.2 Mikakati ya Sera: 

i. Kuendeleza na kuimarisha programu mbali mbali za michezo kwa 

Vijana wa kike na kiume;  

ii. Kuwasidia Vijana wa jinsia na hali zote kushiriki katika mashindano 

ya michezo ndani na nje ya Nchi ; 

iii. Kuendeleza na kuimarisha elimu na mafunzo ya michezo kwa Vijana 

wa jinsia zote; 
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iv. Kutayarisha mpango mahsusi wa “michezo na ajira kwa Vijana; 

v. Kuimarisha miundombinu ya michezo kwa kila Wilaya; 

vi. Kuwahamasisha Vijana wa jinsia zote kushiriki kikamilifu katika 

shughuli za michezo; na 

vii. Kuanzisha vituo na akademia za michezo kwa lengo la kukuza, kulea 

na kuendeleza vipaji vya Vijana wa jinsia na hali zote. 

 

4.13 Hoja ya Sera: Vijana na Stadi za Maisha 

Mafunzo ya stadi za maisha kwa Vijana ni jambo la msingi katika kumuandaa 

kijana kujitambua na kuweza kukabiliana na mabadiliko ya kimwili na kiakili 

ili kuepukana na vitendo vitakavyohatarisha afya na maendeleo yake binafsi.  

Stadi za Maisha pia humsaidia kijana kuweza kufanya maamuzi sahihi, 

kukabiliana na shindikizo rika, maradhi yasiyoambukiza na yanayoambukiza, 

dawa za kulevya, udhalilishaji wa kijinsia na kuweka malengo na kusimamia 

ufanikishaji wa malengo yake  

4.13.1 Tamko la Sera:  

Serikali  itaweka mazingira bora na rafiki ya upatikaji wa mafunzo ya stadi za 

maisha kwa Vijana walio ndani na nje ya skuli.   

4.13.2 Mikakati ya Sera: 

i. Kuweka na kutekeleza miongozo na mipango maalum 

itakayowashirikisha wadau katika uimarishaji wa mafunzo ya stadi za 

maisha kwa Vijana; 

ii. Kuandaa na kuendeleza mafunzo ya stadi za maisha kwa Vijana; 

iii. Kuimarisha uratibu na usimamizi wa utoaji wa mafunzo wa stadi za 

maisha kwa Vijana yanayoendana na mila, silka na utamaduni wa 

mzanzibari; 

iv. Kuanzisha na kuendeleza vituo vya mafunzo na maendeleo ya Vijana; na 

v. Kuimarisha program za kukabiliana na matumizi ya dawa za kulevya, 

UKIMWI, afya ya akili, mimba za umri mdogo, ndoa za mapema na 

mporomoko wa maadili. 
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SURA YA TANO 

5.0 MFUMO WA KITAASISI, KISHERIA NA URATIBU WA SERA 

 

5.1 Mfumo wa kitaasisi na uratibu  

Wizara kupitia Idara inayosimamia maendeleo ya Vijana itakuwa na jukumu la 

kuratibu na kusimamia utekelezaji wa sera hii. Katika kufanikisha hilo, Wizara 

itaandaa na kusimamia Mpango wa utekelezaji wa Sera ya Maendeleo ya 

Vijana Zanzibar ili kuhakikisha kila mhusika anatekeleza majukumu yake kwa 

ufanisi zaidi na kuhakikisha lengo la sera linafikiwa. 

5.2 Mfumo wa kisheria 

Kutakuwa na mfumo wa uratibu na ufuatiliaji wa utekelezaji wa sera hii 

utakaosimamiwa na Wizara yenye dhamana ya Vijana kupitia Idara husika na 

kushirikisha sekta mbali mbali za Serikali  na zisizo za kiserikali  ili 

kutathmini utekelezaji wa sera hii na kupata ripoti halisi za utekelezaji 

zitakazowasilishwa kwa mamlaka husika pamoja na wadau mbali mbali wa 

maendeleo ya Vijana. Wizara pia itazihamasisha taasisi za Serikali  na 

wahusika wengine kuzingatia na kuingiza masuala ya maendeleo ya Vijana 

ndani ya sera, mipango, programu, miradi na shughuli za taasisi zao.  

5.3 Majukumu na wajibu wa wadau katika utekelezaji wa Sera 

Katika kuhakikisha utekelezaji wa sera hii unakuwa shirikishi na wenye 

ufanisi mkubwa, sera imeainisha wadau mbali mbali na majukumu yao ya 

utekelezaji ili waweze kuzingatia katika mipango yao na kuchukua hatua za 

utekelezaji katika kufikia lengo la Sera hii. Wadau na majukumu yao ni kama 

yafutayo:  

5.3.1 Wizara Inayohusika na Masuala ya Maendeleo ya Vijana 

i. Kupanga, kusimamia na kuratibu mipango ya utekelezaji wa sera na 

maendeleo ya Vijana Nchini; 
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ii. Kuimarisha ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za maendeleo ya 

Vijana;  

iii. Kuhakikisha kuwa masuala ya Vijana yanazingatiwa katika Sera, 

mipango, programu na miradi ya kisekta na Kitaifa;   

iv. Kuhakikisha kuwa sheria zinazohusiana na utekelezaji wa Sera ya 

Maendeleo ya Vijana zinatungwa, kufanyiwa mapitio na kutekelezwa 

kwa ukamilifu; 

v. Kuratibu na kusimamia upatikanaji wa rasilimali na nyenzo kwa ajili 

ya utekelezaji wa sera, mipango, programu na miradi ya maendeleo ya 

Vijana; 

vi. Kusimamia na kuratibu utendaji wa Baraza la Vijana Zanzibar kwa 

mujibu wa sera na sheria za Nchi ; na 

vii. Kuzijengea uwezo taasisi na wadau wa maendeleo ya Vijana.  

 

5.3.2 Wizara inayohusika na Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Amali 

i. Kuratibu na kutoa elimu ya ufundi na mafunzo ya amali na miongozo 

juu ya matumizi sahihi ya teknolojia kwa Vijana; 

ii. Kujenga na kuimarisha vyuo vya ufundi na mafunzo ya amali na 

kutoa mafunzo kwa Vijana; 

iii. Kuhakikisha kuwa Vijana wanapatiwa taaluma za ufundi, biashara 

na stadi za uongozi katika fani mbali mbali zinazokidhi mahitaji ya 

soko la ajira; 

iv. Kuendeleza mfuko maalum kwa Vijana wanaomaliza elimu ya ufundi 

na mafunzo ya amali; na 

v. Kukuza taaluma za sayansi na teknolojia ili kukuza ueledi, ubunifu 

na vipaji kwa Vijana. 

 

5.3.3 Wizara inayohusika na Elimu 

i. Kuongeza fursa ya elimu ya juu kwa Vijana; 

ii. Kuhakikisha kuwa mikopo ya elimu ya juu inatolewa kwa Vijana wote 
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wenye sifa; 

iii. Kuwarejesha na kuwapatia elimu mbadala wanafunzi walioacha 

masomo; 

iv. Kuimarisha elimu ya uzalendo, utawala bora na maadili ndani ya 

mfumo wa elimu; na 

v. Kupitia na kuandaa mitaala ya elimu itakayowaandaa Vijana kupata 

ajira na kuwa weledi na mahiri.  

 

5.3.4 Wizara inayohusika na Ajira, Kazi na Utumishi wa Umma 

i. Kuandaa sera na mipango madhubuti ya kuimarisha fursa za ajira 

kwa Vijana; 

ii. Kujenga mazingira bora ya kazi kwa Vijana kujiajiri na kuajiriwa 

ndani na nje ya Zanzibar; 

iii. Kuanzisha na kuviimarisha vituo vya kutoa taarifa za soko la ajira 

kwa Vijana wanaotafuta kazi; 

iv. Kuimarisha udhitibiti wa utoaji wa vibali vya kazi kwa wageni; na 

v. Kusimamia sheria za kazi, ikiwemo afya na usalama kazini na ustawi 

wa Vijana kwenye sekta zote za ajira. 

 

5.3.5 Wizara inayohusika na Habari na Mawasiliano  

i. Kuhakikisha kuwa vituo vya elimu ya habari na mawasiliano 

vinaanzishwa na kuimarishwa;  

ii. Kutoa taarifa na elimu juu ya maendeleo na ustawi wa Vijana; 

iii. Kuwaunganisha Vijana na fursa za ajira zilizopo kwa wawekezaji wa 

ndani na nje; na 

iv. Kuimarisha upatikanaji wa taarifa na matumizi sahihi ya technolojia 

ya habari na mawasiliano  

 

5.3.6 Wizara inayohusika na Utalii na Uchumi wa Buluu 

i. Kuelimisha juu ya biashara ya utalii na kujenga mazingira mazuri 

yatakayowawezesha Vijana kuwekeza katika sekta hiyo; 
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ii. Kuandaa na kuratibu ushiriki wa Vijana katika sekta za utalii na 

uchumi wa buluu pamoja na matamasha mbali mbali ya utalii ndani 

na nje ya Nchi ; 

iii. Kuhamasisha mamlaka ziliopo kusimamia zaidi upatikanaji wa fursa 

za ajira katika sekta ya utalii vijijini; na 

iv. Kuwaelimisha na kuwawezesha Vijana kuwekeza na kushiriki 

kikamilifu katika kukuza na kuendeleza dhana ya uchumi wa buluu. 

 

5.3.7 Wizara inayohusika na Kilimo, Maliasili na Mifugo  

i. Kuimarisha sekta ya kilimo, ufugaji na mali ya asili ili iwe rafiki na 

kutengeneza ajira zaidi kwa Vijana; 

ii. Kuwaelimisha na kuwawezesha Vijana kushiriki kikamilifu katika 

kukuza na kuendeleze maliasili, kilimo na ufugaji; 

iii. Kutoa miongozo ya kitaalamu na uwezeshaji wa Vijana juu ya kazi 

zinazohusiana na, ufugaji, kilimo, uhifadhi na usarifu wa mazao;  

iv. Kuelimisha Vijana juu ya uhifadhi na utunzaji wa mazingira na 

utumiaji mzuri wa maliasili za Nchi  kwa maslahi yao na vizazi 

vijavyo; 

v. Kuanzisha mashamba ya mfano na kutoa taaluma kwa Vijana; na 

vi. Kuandaa maonyesho ya sekta husika na kuwashirikisha Vijana 

kuonesha na kuuza bidhaa zao. 

 

5.3.8 Wizara inayohusika na Viwanda na Biashara 

i. Kutoa miongozo juu ya sera za Serikali , sheria na kanuni zinazohusu 

biashara, masoko na uanzishaji na uendelezaji wa viwanda kwa 

Vijana; 

ii. Kuwajengea uwezo Vijana kuanzisha, kumiliki na kuendesha viwanda 

vidogo na vya kati;  

iii. Kuwaelimisha Vijana juu ya utawala na uendeshaji wa biashara na 

umuhimu wa uzalishaji na utoaji wa huduma zenye viwango 

vinavyokubalika Kitaifa na Kimataifa ; 
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iv. Kushajihisha wazalendo na wageni kuwekeza katika sekta ya viwanda 

na biashara; 

v. Kuainisha maeneo ya kufanya biashara kwa Vijana; na 

vi. Kusaidia maendeleo ya viwanda na biashara kwa kutoa mikopo nafuu 

kwa Vijana. 

 

5.3.9 Wizara inayohusika na Fedha na Uwezeshaji Kiuchumi 

i. Kuimarisha upatikanaji wa rasilimali fedha kwa miradi na programu 

za maendeleo na ustawi wa Vijana Zanzibar; 

ii. Kuhakikisha vipaumbele vya Vijana vinazingatiwa katika mipango, 

mikakati na bajeti kuu ya Serikali ; 

iii. Kuhamasisha taasisi za fedha kuweka kipaumbele katika miradi ya 

maendeleo ya Vijana;  

iv. Kutoa mitaji midogo na mikubwa kwa ajili ya uwekezaji katika miradi 

yenye tija kwa maendeleo ya Vijana; 

v. Kuweka mazingira rafiki na wezeshi kwa Vijana kubuni, kuanzisha na 

kutekeleza miradi yao ya kiuchumi ili waweze kujiajiri na kuajiri 

wenzao; 

vi. Kurekebisha mifumo ya utozaji kodi na kupunguza msururu wa kodi 

kwa Vijana wanaofanya biashara; na 

vii. Kuimarisha upatikanaji wa takwimu na taarifa za maendeleo na 

ustawi wa Vijana Nchini. 

 

5.3.10 Wizara inayohusika na Sheria na Utawala Bora 

i. Kuweka mifumo mizuri ya mawasiliano na mashirikiano miongoni 

mwa wadau ili kufikia uwajibikiaji na utawala bora; 

ii. Kutunga sheria rafiki kwa maendeleo ya Vijana na kusimamia 

utekelezaji wake; 

iii. Kutoa miongozo na mafunzo kwa Vijana kuhusu utawala bora; na 

iv. Kusimamia na kuratibu masuala ya ushiriki na ushirikishwaji wa 

makundi mbali mbali ya Vijana katika shughuli za maendeleo Nchini. 
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5.3.11 Wizara inayohusika na Afya 

i. Kuandaa mazingira mazuri yatakayowawezesha Vijana kupata taarifa, 

elimu na huduma za afya ikiwemo haki ya afya ya uzazi; 

ii. Kuratibu na kusimamia mipango ya marekebisho ya tabia kwa Vijana 

walioathirika na wanaotumia dawa ya kulevya; na 

iii. Kuhakikisha kuwa mahitaji ya msingi ya afya yanapatika kwa Vijana. 

 

5.3.12  Wizara inayohusika na Mazingira 

i. Kuelimisha Vijana juu ya umuhimu wao kushiriki katika kuhifadhi na 

kutunza mazingira na utumiaji mzuri wa maliasili za Nchi ; 

ii. Kuhakikisha Vijana wanajikita kwenye matumizi bora na endelevu ya 

rasilimali za Nchi ; na 

iii. Kuhakikisha kuwa shughuli za kiuchumi na uzalishaji Nchini 

zinazingatia suala la utunzaji na uhifadhi wa mazingira kisera na 

kiutendaji. 

 

5.3.13 Wizara inayohusika na Mila, Utamaduni na Sanaa 

i. Kuhakikisha kuwa Vijana wanalinda utamaduni, mila, silka na maadili 

ya Nchi  yao kuzuwia athari za utandawazi; 

ii. Kuhakikisha kwamba Vijana wanapatiwa elimu sahihi itakayokidhi haja 

ya kuelewa mila na utamaduni wao; 

iii. Kuendeleza sekta ya sanaa na burudani ili kuongeza fursa ya ajira kwa 

Vijana; 

iv. Kusimamia nidhamu katika sanaa na burudani; na 

v. Kulinda haki na kubaini fursa kwa wasanii miongoni mwa wadau ndani 

na nje ya Nchi . 

 

5.3.14 Wizara inayohusika na Michezo 

i. Kuhakikisha kuwa Vijana wanashiriki kikamilifu katika michezo ya 

ndani na nje; 

ii. Kuhakikisha Vijana wanapatiwa elimu sahihi ya michezo na elimu kwa 
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michezo; 

iii. Kuendeleza sekta ya michezo kwa Vijana ili kuongeza fursa za ajira kwa 

Vijana; 

iv. Kusimamia nidhamu kwenye michezo na kutunza miundombinu ya 

michezo;  

v. Kulinda haki za Vijana wanamichezo; na 

vi. Kuendeleza programu za maendeleo ya michezo kwa Vijana ikiwemo 

kuibua, kulea na kuendeleza vipaji vya michezo kwa Vijana. 

 

5.3.15 Wizara inayohusika na Tawala za Mikoa na Serikali  za Mitaa 

i. Kuratibu ushiriki wa Vijana wa jinsia zote katika shughuli za kujitolea 

na ujenzi wa Taifa; 

ii. Kuwaandaa Vijana wa kike na wa kiume kushiriki katika utekelezaji wa 

miradi mbali mbali katika maeneo yao na maeneo mengine ya Nchi ; na 

iii. Kuimarisha ushiriki wa Vijana katika Serikali  za Mitaa. 
 

5.3.16 Sekta Binafsi  

i. Kuhakikisha kwamba sekta binafsi inawaendeleza Vijana kitaaluma 

katika harakati za maisha yao; 

ii. Kuzingatia mahitaji ya Vijana katika mipango ya ajira, masoko na 

ujasiriamali; 

iii. Kusaidia Vijana kitaaluma na ushauri kwa kuifikia mitaji na fursa za 

kujiendeleza kupitia wajibu wa taasisi za binafsi kwa jamii; na 

iv. Kutoa ajira na mikopo nafuu kwa Vijana na kutoa fursa za kupatiwa 

mafunzo kazini. 

 

5.3.17 Washirika wa Maendeleo  

i. Kuendelea kusaidia na kuunga mkono juhudi za Serikali  na wadau wa 

maendeleo ya Vijana katika kutekeleza sera, programu na mipango mbali 

mbali zinazohusiana na maendeleo ya Vijana Nchini; na                                              

ii. Kutoa msaada wa kiufundi na kusaidia upatikanaji wa rasilimali kwa 

ajili ya maendeleo ya Vijana; 
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iii. Kusaidia kuzijengea uwezo taasisi za maendeleo ya Vijana ili ziweze 

kutekeleza kazi zao kwa ufanisi na weledi zaidi.  

5.3.18 Baraza la Vijana Zanzibar  

i. Kuwajenga Vijana kuutambua uTaifa wao, hali ya umoja, uzalendo, 

mshikamano, kujiheshimu na pia kuifahamu kwa kina jamii, kiuchumi na 

kiutamaduni; 

ii. Kuwawezesha Vijana kutambua umuhimu na wajibu wao kwa jamii; 

iii. Kusaidia na kuwaunganisha Vijana na fursa za kiuchumi, kisiasa na 

kijamii; 

iv. Kufanya kazi kama jukwaa na kiungo wakilishi kwa masuala ya Vijana 

Zanzibar; 

v. Kuwakilisha maslahi ya Vijana ndani na nje ya Nchi ; 

vi. Kuwajenga Vijana kuwa wazalendo, hali ya umoja, mshikamano, kulinda 

amani, kujiheshimu na pia kuifahamu jamii kwa kina kiuchumi na kijamii; 

na 

vii. Kukuza mashirikiano na taasisi nyengine zinazoshughulikia maendeleo ya 

Vijana Nchini. 

 

5.3.19 Asasi za Kiraia  

i. Kuandaa mipango na mikakati ya kusaidia utekelezaji wa sera; 

ii. Kufanya ushawishi na utetezi wa masuala ya maendeleo na ustawi wa Vijana; 

iii. Kuandaa programu na miradi itakayosaidia utekelezaji wa sera; 

iv. Kuhamasisha na kusaidia maendeleo ya Vijana Nchini kwa kutoa taaluma,   

ruzuku, mikopo na misaada mengine ya kimaendeleo; 

v. Kufanya kazi bega kwa bega na Serikali , Baraza la Vijana na wadau wengine 

wa maendeleo kwa maslahi ya Vijana; na 

vi. Kuunga mkono Serikali  katika kuimarisha amani, umoja na mshikamano 

kwa Vijana na Taifa kwa ujumla. 
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5.3.20 Asasi za Kidini 

i. Kutoa mafunzo na malezi ya kiimani na kiroho kwa Vijana ili wawe raia  

wema na viongozi bora; 

ii. Kupinga vitendo vya udhalilishaji na unyanyasaji wa kijinsia kwa Vijana 

katika jamii; 

iii. Kuwafundisha Vijana maadili mema na kuwakataza mabaya ikiwemo 

kujiunga na makundi maovu na itikadi kali ndani na nje ya Nchi ; 

iv. Kuhubiri umoja, amani na mshikamano miongoni mwa Vijana na jamii; 

v. Kuhamasisha heshima na uvumilivu wa kidini miongoni mwa Vijana na 

Jamii; 

vi. Kuiunga mkono Serikali  katika kuimarisha ustawi na maendeleo ya 

Vijana Nchini; na 

vii. Kuendeleza na kuimarisha mafunzo ya ndoa na malezi kwa Vijana  

 

5.3.21 Vyombo vya Habari 

i. Kuelimisha na kuhamasisha umma juu ya maendeleo ya Vijana; 

ii. Kuimarisha upatikanaji wa taarifa kwa Vijana;  

iii. Kutoa elimu na maarifa ili kukuza ushiriki wa Vijana katika maendeleo 

ya kiuchumi, kijamii na kiutamaduni; 

iv. Kuibua na kuviunga mkono vipaji vya Vijana ili kukuza kipato na ajira 

kwa Vijana;  

v. Kutoa elimu na mafunzo kwa Vijana ili kukabiliana na changamoto 

zinazowakabili; na  

vi. Kutambua na kuonesha mchango wa Vijana katika maendeleo ya Taifa. 

 

5.3.22  Jamii na Wazazi  

i. Kuimarisha malezi na makuzi ya Vijana kiuchumi, kijamii na 

kiutamaduni; 

ii. Kuimarisha ukaribu na mawasiliano na Vijana na kuwashirikisha katika 

mambo yanayowahusu; 

iii. Kuwaelimisha Vijana umuhimu wa kufuata mila, silka na utamaduni wa 

mzanzibari;  
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iv. Kuimarisha mahusiano ya kindoa na familia ili kuimarisha familia, 

malezi na ustawi wa Vijana; 

v. Kuwashirikisha Vijana katika mgawanyo wa rasilimali katika ngazi ya 

familia ili kuwajengea uwezo wao wa kiuchumi; na 

vi. Kuwaunga mkono na kuwaongoza Vijana katika kufikia maendeleo yao.  

 

5.3.23 Vijana  

i. Kujifunza na kuheshimu katiba, sheria, sera, mipango na mikakati ya 

Nchi ; 

ii. Kushiriki katika kubuni, kupanga, kutekeleza na kufuatilia programu 

za maendeleo ya Vijana; 

iii. Kuwa wazalendo na kushiriki kikamilifu katika shughuli za 

Maendeleo na ujenzi wa Taifa; 

iv. Kujifunza na kuenzi mila, silka na utamaduni wa mzanzibari; 

v. Kushiriki kikamilifu katika kuimarisha amani, umoja na mshikamano 

Nchini; 

vi. Kushiriki na kutunza maendeleo na rasilimali za Nchi ;  

vii. Kushiriki katika utunzaji, uhifadhi na uendelezaji wa mazingira; 

viii. Kushiriki, kujitolea na kujituma katika shughuli za maendeleo yao na 

Taifa; na  

ix. Kushiriki katika kupinga vitendo viovu ikiwemo; biashara na 

matumizi ya dawa za kulevya, rushwa na udhalilishaji na unyanyasaji 

wa kijinsia. 
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SURA YA SITA 

6.0 URATIBU, UFUATILIAJI, TATHMINI NA MAPITIO YA SERA 

6.1 Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini  

Wizara kupitia Idara ya Maendeleo ya Vijana itaandaa mfumo wa uratibu, 

ufuatiliaji na tathmini wa utekelezaji wa Sera ya Maendeleo ya Vijana Zanzibar. 

Uratibu, ufuatiliaji na tathmini utafanyika kwa kuzingatia mpango wa 

utekelezaji wa sera hii na kuwashirikisha wadau wa maendeleo ya Vijana 

Zanzibar kila robo mwaka na ripoti itajadiliwa katika vikao vya uratibu katika 

ngazi za Wilaya, Mkoa na Taifa.    

Ripoti hizo za uratibu, ufuatiliaji na tathmini ya sera ya maendeleo ya Vijana 

Zanzibar itatoa hali halisi ya utekelezaji wa sera kwa jamii na wahusika mbali 

mbali kufuatana na Mpango wa Utekelezaji wa sera ulioandaliwa. Changamoto 

na mapendekezo ya kuimarisha utekelezaji zitajadiliwa na kufanyiwa kazi. 

 

         6.2 Mapitio ya Sera 
Sera ya Maendeleo ya Vijana itafanyiwa mapitio kila baada ya kupita miaka 

mitano au pale itakapoonekana kuna haja kutokana na mabadiliko ya sheria, 

mipango ya maendeleo ya Nchi , sera za Nchi , maendeleo ya Vijana 

ulimwenguni na kupitishwa na kuridhiwa kwa maazimio mapya yanayohusu 

ustawi na maendeleo ya Vijana. 

6.3 Mpango wa Rasilimali wa Sera 

Suala la Vijana ni sulala mtambuka, Hivyo mpango wa Rasilimali fedha 

utakaokwenda sambamba na mpango wa utekelezaji wa sera na mpango wa 

ufuatiliaji na tathmini utaandaliwa. Mpango utabainisha rasilimali 

zitakazohitajika katika utekelezaji wa kila mkakati.  Rasilimali fedha kutoka 
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kwa wadau wote wa maendeleo ya Vijana zikiwemo taasisi za Serikali , asasi za 

kiraia, washirika wa maendeleo, jamii na Vijana wenyewe zitatumika katika 

utekelezaji wa sera hii.  

Aidha Rasilimali fedha kutoka kwenye bajeti kuu ya Serikali  itatumika kwa 

ajili ya kutekeleza sera hii na kukidhi gharama zinazohitajika ikiwemo kutoa 

elimu na mafunzo, ajira, vifaa na zana kufanyia kazi, miundombinu, majengo 

na gharama nyengine zinazohitajika kuwezesha sera hii mpya kutekelezeka 

kwa ufanisi kama ilivyokusudiwa. 

Wadau wa Maendeleo ya Vijana pia wataweza kushiriki kutafuta rasilimali hizo 

kwa kuandaa miradi na program zitakazowashirikisha washirika wa 

kimaendeleo kutekeleza sera hii. 

6.4 Mkakati wa Mawasiliano  

Mkakati wa Mawasiliano wa Sera ya Maendeleo ya Vijana utaandaliwa ili 

kueleza namna ya elimu ya sera hii itakavyosambazwa kwa wadau kupitia 

mifumo mbali mbali ya upashanaji wa taarifa. Ufanisi katika mawasiliano 

utaimarisha na kuongeza ufanisi na msaada wa utekelezaji wa sera. 

Mawasiliano yataimarisha mshikamano mkubwa baina ya Serikali , Asasi za 

kiraia, washirika wa kimaendeleo, jamii na Vijana wenyewe. Mkakati wa 

mawasiliano utarahisisha kutambulika kwa haraka sera hii, Dira, Lengo na 

Mikakati ya Sera. Aidha, utatambulisha majukumu ya kila mdau. Mkakati wa 

mawasiliano utaandaa nyenzo za mawasiliano na vipeperushi kwa ajili ya 

kusambazwa kupitia njia na teknolojia mbali mbali za habari na mawasiliano 

ili kufikia makundi mbali mbali yakiwemo watu wenye ulemavu.
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