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MAPINDUZI YA ZANZIBAR

(Hupigwa Chapa kwa Amri ya Serikali)

Sehemu ya CXXII Nam. 6487 16 Septemba, 2013 Bei Shs. 3,000/=
Imekubaliwa na Mkuu wa Posta kuwa ni Gazeti Hutolewa kila ljumaa
YALIYOMO Ukurasa

Mswadawa Sheriaya kuanzisha Barazala
Vijanala Zanzibar na mambo yanayohusiana na hayo............... 341

SEHEMU YA SHERIA

Tangazo laM swada uliyotajwahapo chini umetangazwakatika Gazeti
Rasmi hili

Tangazo la M swada

Nam.:-  Mswadawa Sheriayakuanzisha BarazalaVijanala Zanzibar.

TANGAZO

Mswada ufuatao utawasilishwa katika Mkutano wa Baraza la
Wawakilishi utakaoanza tarehe 9 Oktoba, 2013 kwa kusomwa kwa mara
ya kwanza na unachapishwa pamoja na Madhumuni na Sababu zake kwa
ajili yakutoataarifa kwawananchi.

ZANZIBAR (Dkt. ABDULHAMID Y. MZEE)
16 Septemba, 2013 Katibu wa Baraza la Mapinduz na
Katibu Mkuu Kiongoz.

Matangazo yaliyohusu maiti, kuvunjika kwa Ushirika na baadhi ya matangazo ambayo ni muhimu kwa watu kujua
yanaweza kutiwa katika Gazeti. Nakala matangazo namna hiyo, zipelekwe kwa Mhariri wa Gazeti Rasmi la Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar - Tanzania katika nyumba ya kupiga Chapa, Sanduku la Posta 261. Nakala zisichelewe kuliko
Jumatatu kilawiki.
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MSWADA
wa

SHERIA YA KUANZISHA BARAZA LAVIJANA LA ZANZIBAR

UMETUNGWA naBarazalaWawakilishi la Zanzibar.

SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI
Jna fupt 1. Sheriahii itgjuilikana kama Sheria ya Kuanzisha Baraza la Vijana

yakuanza - laZanzibar naitaanzakutumikatarehe ambayo itatangazwanaWaziri katika
kuumika. - Gazeti Rasmi la Serikali.

Ufafanuzi 2. KatikaSheriahii, isipokuwakamamael ezo yatahitaji vyenginevyo:
"Baraza' maanayake ni BarazalaVijanala Zanzibar kuanzia ngazi
yaKitaifa hadi ngazi ya Shehia lililoanzishwa chini yakifungu

cha 3 cha Sheria hii;

"Mkurugenzi" maanayake ni Mkurugenzi wa Vijanakatika Wizara
yenye dhamana kushughulikiamasualayaVijana;

"Waziri" maanayake ni Waziri anaehusika namasualayaVijang;

"Katibu Mkuu" maana yake ni Katibu Mkuu wa Wizara yenye
dhamana kushughulikia masualaya Vijana;

"Wizard' maana yake ni  Wizara yenye dhamana kushughulikia
masualayaVijana;

"Rais' maanayake ni RaiswaZanzibar naMwenyekiti waBarazala
Mapinduzi;

"Kijana" maanayakeni mtu mwenye umri bainayamiaka 15 na35;

"Wanachama' maanayake ni wanachamawaliotajwakatikakifungu
cha4 chasheria  hii;

"Mualikwakiofisi"maanayake ni wageni waalikwaambao watatokea
katika Taasis za Serikali kuhudhuria Mkutano wa Baraza;

"Kiongozi Mtendaji wa chama cha Siasa" maana yake ni ni mtu
mwenye nafasi ya uongozi wa ngazi yoyote katika chama cha
kisiasa;

"Mzanzibari" ina maana sawa na ilivyoelezwa katika Sheria ya
Mzanzibari Nam. 5 ya 1985.
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SEHEMU YA PILI
BARAZA LAVIJANA LA ZANZIBAR

3.(2) KunaanzishwaBarazalaVijanakwakifupi "ZY C" ambalolitakuwa kuaziswa

ni chombo kinachojitegemea na litakuwa: K
arazala

Vijana.
(@ linahadhi yakisherianauwezo wakurithiwanamuhuri wake
rasmi;
(b) nauwezo wa kushitaki na kushitakiwa;

(c) na uwezo wa kumiliki na kununua, kupata na kuuza mali
inayohamishika na isiyohamishika na linaweza kupokea
zawadi,gawio,na msaada kwa jinalake.

(2) Baraza litakuwa katika mpangilio wa muundo ufuatao:

(8) BarazalaVijanaTaifa,
(b) BarazalaVijanaWilaya, na

(c) BarazalaVijana Shehia

4.(1) Uwanachama kwa Baraza utakuwawazi kwa vijanawote kupitia uwanacha

Mabarazayao yaVijana Shehia ma kwa
Baraza

(2) Kijanayeyote anaeyakubali malengo yaBaraza anaweza kuomba
uwanachamakwa kujazafomu yamaombi ambayo itatolewana Mabaraza
yaVijana Shehia.

(3) Mwanachama wa Baraza atakuwa na haki nawajibu ifuatavyo:

(@ Kuchaguanakuchaguliwa;

(b) Kutoa maoni, mapendekezo na ushauri kwa Baraza;
(c) Kuhudhuriavikao kwawakati namahali uliopangwa;
(d) Kuwamuamimifu na mkweli;

() Kutunzasiri zataarifazote zasiri za Baraza;

(f) kuwa ni mfano kwa wengine kiutekelezajii katika
kuhamasisha masualayavijana, Sheria, Seranamipango; na

(g) kulipiaadaza uwanachama na malipo mengineyo.
(4) Mwanachama au kiongozi wa Baraza anaweza kusimamishwa au

kuondoshwa katika uongozi au uwanachama na Kamati ya Nidhamu
kutokana na sababu zifuatazo:

(@ kwauvunjifu mkubwa wamasharti,mwenendo naKanuni za
Baraza;
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(b) kutiwahatiani kwakosalaudanganyifu, kughushi,kusambaza
nyaraka za kughushi,au kufanya kosa lolote katika makosa
yanayohusiana na rushwa na masuala ya kiuchumi

(5) Mwanachama au kiongozi atasita kuwa mwanachama kutokana
nayoyote katika sababu zifuatazo:

@ kifo;

(b) kushindwakutekelezamajukumu yake yakiofisi kutokanana
kukosauwezo kimwili au kiakili kulikothibitishwanaDaktari
wa Serikali mwenye mamlaka;

(c) kiongozi mtendgji katika chama cha Siasa;

(d) kuwa natabia mbaya au mwenendo mbaya;

(e) ametiwa hatiani kwa makosaya rushwa au ya kimaadili;
(f) kwakufikiaumri wamiaka 35 nazaidi;

() kwakutoanotisi yasiku thalathini yakujiuzulu kwa Katibu.

SEHEMU YA TATU
MALENGO NA UWEZO WA BARAZA
Malengo 5. Barazalinalazimika kuwanamalengo yafuatayo:
ya Baraza.

(& kuwaenga vijana kuutambua utaifa wao, hali ya umoja na
mshikamano na pia kujiheshimu na pia kuifaham kwa kina
jamii, kiuchumi, hali halisi kiutamaduni na upeo wake;

(b) kufanyakazi kamani jukwaanakiungo wakilishi kwamasuaa
yavijanakatika Zanzibar;

(¢) kushagjiishakujengewauwezo vijanaili kuwafanyawazalishaji
katika jamii;

(d) kuwakilisha maslahi yavijana ndani nanjeyanchi.

Kazi za 6. Barazalitakuwanakazi zifuatazo:
Baraza.

(& kushauri na kushauriana na Wizara katika masuala yote ya
vijana namipango ya maendeleo;

(b) kushajiisha upatikanaji wa haki za vijana kupanua wigo
endelevu wa maendeleo ikijumuisha sera ,kanuni, sheria,
mambo ya kimisingi na mipango;

(¢) kuwezeshanakuimarishamashirikiano miongoni mwajumuiya
zilizosgjiliwa zavijanakitaifa ,kikanda na kimataifa;

(d) kuandaa,kusimamia na kutathmini mipango iliyoanzishwa na
vijanaambayo yanaweza kupimwabaadae najumuiyazavijana
sambamba na mipango ya Taifa;
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(€)

(f)

(9)

(h)

(i)
()

kusaidia nakushgjiishavikundi vyenye maslahi namaendeleo
yavijana katika kuazisha mafunzo kwa vijana na mipango ya
maendeleo nautafiti ili kuungamkono mipango iliyoshuhudiwa
yavijana na kukuza utumiaji wake;

kwa kushirikiana na Wizara kuandaa nyaraka mbalimbali na
kuenezataalumailiyopatikananamifano yamatendo yakuigwa
yanayohusiana na mipango yavijang;

kuhamasisha na kusambaza raslimali katika kuunga mkono
utekel ezaji wamipango yavijananakuimarishiauwezo vikundi
au jumuiyazavijang;

kuanzisha, kuendeshanakusimamiamiradi yenyenaisiyo letea
faida katika kuunga mkono maendeleo ya Vijana kama
itakavyoonekanwainafag;

kupanga na kuendesha mikutano ya Baraza lavijana; na

Kufanyakazi nyenginezo kamaambavyo Barazalitaonainafaa
kufuatana namalengo yake.

7. Katika kuhakikisha kuwa linafanya kazi zake kiufanisi kwa mujibu
wa Sheria hii, Baraza litakuwa na uwezo wa:

@

(b)

(©

(d)

(€)

(f)

kuajiri watendaji waBarazakwamujibu wa SheriayaUtumishi
wa Umma au Sheria nyengine yoyote inayohusiana na hayo
katika Zanzibar,

kuanzisha vitega uchumi au kuzishughulikia fedha ambazo
bado hazijahitgjika kimatumizi kwa dhamana na katika njia
nyengineitakayoonainafaanakubadilishaau kufanikishavitega
uchumi hivyo;

kusimamia, kuhakikishia usalama, kukodisha, kuondosha,
kuweka rehani,au kwa njia nyengine kuzifanyia kazi mali za
Baraza kwa mujibu wa sheria zilizopo nataratibu za nchi;

kupokea michango au hiba iwe ni fedha au mali nyengine
kutoka kwamtu au taasis kwa gjili ya kuendel eza utekel ezgji
wa malengo yake,isipokuwa pale ambapo mtu au taasisi hiyo
wangjihusisha na matendo yaliyo kinyume nasheriaau yaliyo
kinyume na maadili;

kutangaza kila baada ya muda umahiri au maelezo mengine
ambayo yataonekana ni muhimu kwa gjili ya kuyatukuza
malengo ya Baraza; na

kuthibitisha na kuidhinisha mipango yavijana.

Uwezo wa
baraza.

8. Waziri anawezakutoa maelekezo naushauri kwaBarazakuhusiana uwezo wa
nautekel ezaji wakazi itakapotokeaumuhimu wakufanyahivyo kwamadahi war-

yaVijana.
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Barazala
vijana
Taifa

Mkutano
Mkuu
Taifa.

SEHEMU YA NNE

MUUNDO NAVYOMBO VINAVYOUNDA BARAZA

9. Kutakuwa na Baraza la Vijana Taifa ambalo litakuwa vyombo

vifuatavyo:

(& Mkutano Mkuu Taifa;

(b) BarazalaWatendaji;

(c) Sekretariet.

10.(1) Mkutano Mkuu Taifa ni chombo cha ngazi ya juu cha kufanya
maamuzi katika BarazalaVijanala Zanzibar.

(2) Mkutano Mkuu Taifa utakuwa na wajumbe waf uatao:

@

(b)
(©

(d)

()

Mwenyekiti waBarazaMkoa,K atibu nawanachamawatatu
kutoka kila mkoawa Zanzibar kwa kuzingatia jinsia;

Wanachama wote wa Baraza la Watendgji;

wakilishi wawili wavijanawaliochaguliwakutokamtandao
wa umojawa wanafunzi wa Zanzibar;

Wawakilishi wawili vijana waliochaguliwa kutoka
mtandao wa jumuiya zavijana; na

vijana wawili wanowawakilisha vijana wenye ulemavu
walioteuliwa naWaziri.

(3) Mkutano Mkuu Taifautakuwanawanachamawafuatao waalikwa
ambo hawatakuwa na haki ya kupiga kura:

@

(b)

(©)

Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana kushughulikia
masualayavijana Zanzibar;

Mkurugenzi wa Idara inayohusika na masuala ya vijana
Zanzibar,;

Watendaji wawili wa Serikali anbao wataalikwa kutokana
na utaalamu wao ili kuunga mkono Mkutano Mkuu Taifa.

(4) Mkutano Mkuu Taifa utakuwa na kazi zifuatazo:

@
(b)
(©)
(d)

kuthibitisha mipango yaBaraza;
kupokea kutathmini na kuthibitishataarifa za Baraza;
kumchagua Mwenyekiti na Makamo Mwenyekiti;

kuwachagua wanachama saba wa Baraza la Watendaji la
Barazakwa kuzingatiakwambaangal au wanachamawatatu
kati yawanachama saba wawe ni wanawake.

13 Septemba, 2013
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(5) Mkutano Mkuu Taifa utafanya mkutano wake maramoja katika
kilamwakanamkutano huo utahudhuriwanawanachamawote waM kutano

Mkuu.

(6) Mkutano Mkuu Taifa unaweza kufanyika wakati wowote pindi
ikihitajikakufanyahivyo.

Baraza la

11.(1) BarazalitakuwanaBarazalaWatendaji anbalo wanachamawake e
watachaguliwanaMkutano M kuu Taifa nalitakuwa nawajumbe waf uatao:

@
(b)
(©

(d)

Mwenyekiti;
Makamo Mwenyekiti;

wanachamasaba waliochaguliwanaMkutano Mkuu Taifa;
na

K atibu Mtendaji.

(2) BarazalaWatendaji litafanya kazi zifuatazo:

@
(b)
(©

(d)
()

(f)

kusimamia na kuratibu kazi za kila siku za Baraza;
kutekelezamaazimio yaliyowekwanaMkutano Mkuu Taifa;

kupokea,kufanyamapitio, nakthibitishamipango yamuda,
Bajeti nataarifa;

kufatilia na kutathmini utelelezaji wa mipango;

kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekezaji kwa Mkutano
Mkuu Taifa; na

kuandaa kuratibu na kuthibitisha chaguzi za uongozi wa
Baraza.

(3) BarazalaWatendgji litafanyamkutano katikakilarobo yamwaka
isipokuwa kutakapokuwa na kikao cha dharura, ambacho kinaweza
kufanyikawakati wowote kutakapohitajika kufanya hivyo .

(4) Mkutano utahudhuriwa na wanachama wote wa Baraza la

Watendaji

12.(1) KutakuwanaSekretariet yaBarazaambayo itaongozwanaKatibu seretariet
Mtendaji ambae atateuliwa na Rais ya Baraza

(2) Katibu Mtendaji atakuwa Mtendaji Mkuu wa Baraza.

(3) Sekretariet itajumuishawakuu wotewaldarazaBarazalavijana
Taifanaitafanyakazi zifuatao:

@

kuandaa gjenda za Mkutano Mkuu Taifa na Baraza la
Watendaji kwa kushauriana na Mwenyekiti;
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Barazala
Vijana
Wilaya

MKkutano
MKkuu
Wilaya.

(b)

(©)
(d)
(€)
(f)

(9)
(h)

kuandaa na kuwasilisha taarifa za mipango ya utekelezgji
kwa kila kipindi, bajeti, na mipango kazi kwa Barazala
Watendaji;

kuchukua kumbukumbu za mikutano;

kuhifadhi nyaraka na kumbukumbu za Baraza;

kumsaidia mwenyekiti kusambaza taarifa za mikutano;

kutekeleza maelekezo yote yaliyotolewa na Baraza la
Watendaji kwa mujibu wa Sheria hii;

kuajiri wafanyakazi kwa niabayaBaraza; na

kutekeleza kazi za kilasiku za Baraza.

(4) Kwamujibu washeriahii Barazalinaweza kuiwekea Secratariet
utaratibu wa utendaji kazi wake.

13. Kunaanzishwa Baraza |a Vijana Wilaya katka kila wilaya ambalo
litakuwa na muundo ufuatao:

(& Mkutano Mkuu Wilaya, na

(b) Kamati Tendaji Wilaya.

14.(1) Mkutano Mkuu Wilaya utakuwa na wajumbe waf uatao:

@
(b)
(©

(d)

Mwenyekiti na Makamo Mwenyekiti;
Wanachama wote wa Kamati Tendaji Wilaya;

Afisa wa Vijana Wilaya kwa nafasi yake kiofis ambae
atakuwa ni sekretari wa BarazalaVijana Wilaya; na

Wenyeviti kutoka kila BarazalaVijana Shehia

(2) Mkutano Mkuu Wilaya utafanya kazi zifuatazo:

@
(b)

(©

(d)

kuthibitisha Mipango ya Baraza;

kupokea, kutathmini na kuthibitisha taarifa za vipindi za
baraza;

kuchagua mwenyekiti na Makamo Mwenyekiti wa Baraza
laVijanaWilaya; na

kuwachagua wanachama saba wa Kamati Tendaji Wilaya
kwa kuzingatia kwamba angal au watatu kati yawanachama
saba hao wawe wanawake na mmoja kutoka Vijana wenye
ulemavu.
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(3) Mkutano Mkuu Wilaya utafanya vikao vyake mara moja kwa
mwaka na utahudhuriwa na wanachama wa Mkutano Mkuu Wilaya.

(4) Mkutano Mkuu Wilaya unaweza kufanya kikao wakati wowote
kukiwa kunahitajika kufanywa hivyo.

15.(1) Kutakuwa na Kamati Tendaji Wilaya katika kila Wilaya ya y amai
Zanzibar naitakuwa na wajumbe waf uatao: Tendaji

Wilaya.
(& Mwenyekiti;
(b) Makamo Mwenyekiti;

(c) wanachama saba waliochaguliwa na Mkutano Mkuu
Wilaya; na

(d) katibu BarazalaVijanaWilaya
(2) Kamati Tendaji Wilayaitafanyakazi zifuatazo:

(@ kusimamianakuratibu kazi zakilasiku zaBarazalaVijana
Wilaya;

(b) kutekeleza maazimio yaliyowekwa na Mkutano Mkuu
Wilaya;

() kuandaa, kufanyamapitio, nakuthibitishamipango yamuda,
Bajeti nataarifa;

(d) kufatilianakutathmini utelelezaji wamipango katikangazi
yaWilaya;

() kuandaa na kuwasilisha bgjeti ya miaka mitatu, taarifa za
mipango na utekezgji kwa Mkutano Mkuu Wilaya; na

(f) kuandaanakuratibu chaguzi zauongozi waBarazalaVijana
Wilaya.

(3) Kamati Tendaji Wilaya itafanya mkutano katika kila robo ya
mwaka isipokuwa pale ambapo pakitokezea dharura ambayo itapelekea
waitishe mkutano muda wowote ikihitajika kufanya hivyo.

(4) Mkutano huo utahuduriwa na wanachama wa Kamati Tendaji.

16.(1) Kunaanzishwa BarazalaVijana ShehiakatikakilaShehia ambalo Séraza'a
litakuwa na jukumu la kusimamia shughuli za kila siku la Baraza. S

(2) BarazalaVijana Shehialina muundo ufuatao:
(& Mkutano Mkuu Shehia; na

(b) Kamati Tendaji Shehia.
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Mkutano
Mkuu
Shehia.

Kamati
Tendaji
Shehia.

17.(1) Mkutano Mkuu Shehia utajumuishawanachamawote waBaraza
wanaoishi katika Shehia.

(2) BarazalaVijana Shehia litakuwa nakazi zifuatazo:
(@ kuthibitisha Mipango yaBaraza;

(b) Kkupokea, kutathmini na kthibitisha taarifa za vipindi za
Baraza;

() kuchaguamwenyekiti naMakamo Mwenyekiti wa Baraza
laVijana Shehia; na

(d) kuwachagua wanachama tisa wa Kamati Tendaji Shehia
kwa kuzingatiakwambaangal au watatu kati yawanachama
sabawawe wanawake nammoja awe kijana kutoka Vijana
wenye ulemavu.

(3) Mkutano Mkuu Shehia Wilaya itafanya mkutano kila mwaka
isipokuwa pale ambapo pakitokezea dharura ambayo itapel ekea wakutane
muda wowote ikihitajika ufanya hivyo

(4) Mkutano huo utahuduriwa na wanachama wote wa baraza
wanaoishi katika Shehia hiyo.

18.(1) Kamati Tendaji Shehia itakuwa na jukumu la kuratibu na
kusimamiakazi zakilasiku za Baraza katika Shehia.

(2) Kamati Tendaji Shehiaitajumuishawajumbe kumi nambili kama
ifuatavyo:
(& Mwenyekiti naMakamo Mwenyekiti;
(b) WanachamatisawaKamati Tendgji; na
(c) Katibu.

(3) Kamati tendaji Shehia litakuwa na kazi zifuatazo:

(@ kusimamianakuratibu kazi zakilasikuzaBarazalaVijana
Shehig;

(b) kutekeleza maazimio yaliyowekwa na Mkutano Mkuu
Shehig;

() kuandaa, kufanya mapitio, na kuthibitisha mipango ya
muda, Bgjeti nataarifa;

(d) kufuatilia na kutathmini utelelezaji wa mipango katika
ngazi ya Shehig;

() kuandaa na kuwasilisha bajeti ya miaka mitatu, taarifa za
mipango na utekezaji kwa Mkutano Mkuu Shehia; na

(f) kuandaanakuratibu chaguzi zauongozi waBarazalaVijana
Shehia.
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(3) Kamati Tendaji Shehia itafanya mkutano katika kila robo ya
mwaka isipokuwa pale ambapo pakitokezea dharura ambayo itapelekea
waitishe mkutano muda wowote ikihitajika kufanya hivyo.

(4) Mkutano huo utahuduriwa na wanachama wote wa Kamati
Tendgji Shehia.

SEHEMU YA TANO
VIFUNGU VINAVYOHUSIANA NA FEDHA

19.(1) Fedhanarasilimali za Baraza zitajumuisha:- Fedha za

Baraza.

(&) fedhazitakazo idhinishwanaBarazalaWawakilishi;
(b) ruzuku, zawadi na misaada;

(c) ada za wanachama au fedha zitokanazo na huduma
zitolewazo na Baraza;

(d) fedha zinazoweza kwa namna yoyote kulipwa au
kuwekezwa kwa Baraza kwa kufuata masharti ya vifungu
vya Sheria hii au zinazohusiana au zinazotokana na
utekelezaji wakazi zake.

(2) Fedhanarasililmali zaBarazazitatumikakwamadhumuni ambayo
Baraza limeanzishwa na kwa mujibu wa maelekezo ya Baraza.

(3) Baraza litafungua na kuidhibiti akaunti katika Benki
itakayoamuliwa na Baraza, na akaunti hiyo itadhibitiwa kwa namna
itakavyoamuliwana Baraza.

(4) BarazalaVijanalaTaifalaZanzibar litashughulikianakusimamia
masualayote yafedhaya Baraza katika ngazi zote

(5) Baraza litatunza kumbukumbu na kwa usahihi hesabu za fedha
zote zilizopokelewa na kutumiwa na Baraza kwa ngazi zote.

20. MwakawafedhawaBarazautakuwamiezi kumi nambili unaoanzia Mwaka wa
tarehe mosi ya Mwezi Julai na kumalizikia tarehe thelethini ya Mwezi "™
Juni yakilaMwaka.

21.(1) Barazandani yakipindi chasiku 21 kablakumalizikakwamwaka makadirio.
wa fedha litaandaa na kuwasilisha kwa Waziri kwa gjili ya kuthibitisha
makadirio ya mapato na matumizi kwa kipindi kinachofuata cha Mwaka
wafedha

(2) Hakunamatumizi yatakayofanywakutokakatikafedhazaBaraza
isipokuwa yawe yamei dhinishwa na Katibu Mtendgji

22.(1) Baraza litahakikisha linaweka na kuhifadhi vitabu sahihi vya Hesabu na
hesabu na kundaa ripoti ya maelezo yanayohusiana na shughuli za kifedha Ukeouz'-
kwa mwaka unaofuatawa fedha s zaidi yamiezi mitatu ya mwaka mpya
wafedha.
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(2) Hesabu za Baraza zitakaguliwa na Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu
waHesabu za Serikali, au Mkaguzi aiyethibitishwanaMkaguzi naMdhibiti
Mkuu wa Hesabu, ndani ya siku ishirini na baada ya kwisha kwa mwaka

wafedha
Ada ya 23.(1) Kutakuwa na ada ya uanachama na malipo mengine kwa
uanechama. \ygnachama wote wa Baraza na yatalipwa kwa kupitia K atibu wa Baraza
Shehia

(2) Fedha zitazokusanywakutokananamalipo yaadayauanachama
zitatunzwa katika akaunti maalum kama itakavyoelekezwa na Baraza na
Barazala Shehialinawezakuchukuakias kwagjili yakuendesha shughuli
zake ikijumuisha utekel ezaji wa mipango ya vijana.

hKAlflnvlfgeza 24. Baraza linaweza kuwekeza fedha zake katika dhamana ambapo

- BarazalinawezakuwekezaKisheriauwekezgji mfuko wadhamana,au katika

dhamana yoyote ambayo Mkutano mkuu Taifa utakuwa na dhamana ya
kuidhinisha kila baada ya muda na kuthibitisha.

SEHEMU YA SITA
MENGINEYO

Nembo na 25.(1) Barazalitakuwa nanembo na muhuri rasmi ambao utakuwa ni
Muhuri wa

Baara | A@mayaBarazakwangazi zote.

(2) Muhuri wa Baraza utakuwa katika namna itakavyoamuliwa na
Kamati Tendaji na utatunzwa na kuhifadhiwa na Baraza.

(3) Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti , Katibu Mtendaji wa Baraza
au mtu mwengine atakayepewa idhini na Baraza ndio watakaokuwa na
uhalali wa matumizi ya muhuri wa Baraza.

Kanuni. 26. Waziri anaweza, kwa kushahuriwa na Baraza na kwa kuhakikisha
utekelezaji bora wa masharti ya vifungu vya Sheria hii, bila ya kuathiri
masharti yajumlaya Sheria hii kutunga kanuni kuhusiana na:-

(@ kuwekataratibu zakiutawala za Baraza
(b) taratibu za uchaguzi;

(c) taratibu zaugjiri;

(d) taratibu zakifedha;

() kuwekataratibu zinazoel ezeakitu chochote kinachohitgjika
au kimeruhusika kuwekewa utaratibu, kilicotolewa
mael ekezo au kinachohusiana na Baraza.

Mudawa 27.(1) Mwanachama yeyote isipokuwa wale wanachama kwa mujibu

uanachama. \va nafasi zao kiofisi, kwa mujibu wa masharti ya vifungu vya Sheria hii
watatumikia ofis  kwa kipindi kisichozidi miaka mitatu kwa mujibu wa
masharti ya uteuzi wao, hata hivyo wanaweza kuteuliwa tena kwa kipindi
chengine cha miaka mitatu.
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(2) WajumbewaBarazawatateuliwakwanyakati tofauti ili kuepusha
wote kumaliza muda wa kutumikia ofisi kwa wakati mmoja.

28.(1) KikawaidaBarazalitafanyamikutano yake kwawakati nasehemu utaratibu
watakayoonainafaa kwa gjili ya kutimiza shughuli zake. o ano.
(2) Mwenyekiti, au ikiwa hayupo, Makamo Mwenyekiti anaweza
kuitisha mkutano, na ataitisha mkutano maalum wa Baraza kutokana na

maombi kwa maandishi kutoka kwa wengi wa wajumbe Baraza.

(3) Mwenyekiti au ikiwa hayupo, Makamu Mwenyekiti ataongoza
kilamkutano wa Baraza, nawasi pokuwepo wote Mwenyekiti au Makamo
Mweneyekiti, wajumbe waliopo watamchagua mjumbe kutoka miongoni
mwao kuongoza mkutano.

29.(1) Uchaguzi Mkuu wa Baraza utafanyika katika kila kipindi cha ychaguzi

miaka mitatu. na
utaratibu

za kupiga

(2) Waziri atatunga kanuni kwa Baraza zinazohusiana na uchaguzi kura
nataratibu za upigaji kura.

30. Zaidi ya nusu ya wajumbe wa mkutano watafanya akidi katika akigi.
mikutano yaBaraza, isipokuwamaamuzi yamkutano wowote hayatafanywa
na wajumbe watakaokuwa chini yatheluthi mbili yawajumbe waliopo.

31.(1) Barazalitaunda kamati ya nidhamu, na litaandaa taratibu na r, 4inu
kanuni za uchukuaji wa hatua za kinidhamu dhidi yawanachamawake.  z

nidham.

(2) Hakuna atakaechukuliwa hatua za kinidhamu mpaka awe
amepewa fursaya kujieleza kuhusiana nakesi yake nakujitetea mbele ya
kamati ya nidhamu.

(3) Kutakuwanahaki yakukatarufaadhidi yamaamuzi yahatuaza
kinidhamu kwa mkutano mkuu .

32. Maazimio yanayopitishwakatikaMkutano waBaraza yatahesabiwa |, . .
kuwani halali kwakuungwamkono nawingi wakurazawaumbewaliopo. yaBaraza

33. Baraza litahakikisha usawa wa kijinsia unazingatiwa katika kila ysawa wa
mipango na uongozi wa Baraza. kijinsia

34.(1) Mwenyekiti na Makamo Mwenyekiti wa Baraza ni lazima awe uongozi
nasifa zifuatazo:- wa Baraza

(@ awenaumri waangalau miakakati yamiaka 18 hadi 32;
(b) awe nacheti angalau cha elimu ya sekondari ya kawaida;
(c) awe mwenye tabianzuri;

(d) awe mzanzibari.
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(2) ItakapokuwaMwenyekiti mwanaume, Makamo Mwenyekiti awe
mwanamke na kinyume chake.

(3) Mwenyekiti naMakamo Mwenyekiti watachaguliwanaMkutano
Mkuu na watakuwa ni viongozi na wasimamizi wa kazi za kila siku za
Baraza na wataendesha mikutano yote ya baraza katika ngazi husika
isipokuwa sekretariet.

(4) Mwenyekiti naMakamo Mwenyekiti watakuwawasemaji wakuu
wa Baraza.

(5) Katibu Mtendagji atateuliwa na Rais na atakuwa mtendaji mkuu
na mwenye dhamanaya uendeshgji wa Baraza, na

(6) Katibu Mtendaji atakuwa pia Katibu wa Mkutano Mkuu nawa
Kamati Tendgji, na atakuwa na wajibu wa kuitisha na kuwa Mwenyekiti
wa mikutano ya sekretariet.

MADHUMUNI NA SABABU

Madhumuni ya mswada huu ni kuanzisha Baraza la vijana Zanzibar
Barazaambal o litakuwani chombo chenye mamlakanahadhi yajuu katika
kuwakilisha maslahi ya vijana Kitaifa, Kikanda na Kimataifa kwa mujibu
wa Sheria.

Ni mudamrefu umepitaambapo vijanawaZanzibar wamefanyajuhudi
zamakusudi katikakuhakikishakuwawanapatanafasi yakujiungapamoja,
kusikilizwa na kujieleza kuhusiana na mambo yenye maslahi na wao na
Taifa kwajumla kwa hivi sasa na kwa wakati ujao,

Wizara ya Uwezeshgji,Ustawi waJamii,Vijana Wanawake na Watoto kwa
kuamini kwamba ina jukumu la kusimamia na kuratibu Sera, Sheria na
miongozo ya Serikali yenye lengo la kujenga mazingira endelevu ya
kuwawezesha vijana wa Zanzibar kujiimarisha kiuchumi kiutamaduni na
kijamii na kutokana naukweli kwamba vijana ndio nguvu kazi yaTaifana
kuwa ipo hgjana umuhimu wa kuzithamini ha kuunga mkono juhudi zao
ikiwani pamojanakwendasambambanamatakwayajumuiyazaKimataifa
na kikanda yanayotilia mkazo umuhimu wa kuwajengea uwezo vijana
ikiwemo kuwa na chombo cha kuwashirikisha katika michakato ya
maendel eo katika jamii na uhuru wa kutoa maoni yao, ndipo ilipoonaipo
ga ya kukubaliana na vijana kuanzisha chombo hiki ambacho kwa
kushirikiana na Serikali kitaweza kuwa na uwakilishi mzuri kwavijana.

Barazalavijanalinal oundwakwamujibuwa Sheriahii litakuwakatika
ngazi tafauti ili kupata uwakilishi wakutoshakuanziangazi ya Shehiahadi
Taifa
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Nafas ya uwanachama kwa Baraza itakuwa wazi kwa Vijana wote
Wazanzibari waliotimiza sifa kwa mujibu wa Sheria hii wanaoishi katika
shehiaambao watakuwatayari kuyafuatanakuyalindamalengo yauundwaji
wa Baraza.

Mswada huu umegawika katika Sehemu sita na una jumla ya vifungu
vifungu 34.

Sehemu ya kwanza inahusu vifungu vya utangulizi na inaelezeajina
fupi nakuanzakutumika, natafsiri zabaadhi yamaneno yaliyotumikakatika
Sherianaizingatiwe kwambatafsiri yaneno “Baraza’ likitajwaifahamike
kamaambavyo imetolewakwenyetafsiri kuwaingumuishaMabarazakatika
ngazi zote kuanzia Shehia hadi Taifa

Sehemu ya Pili inakifungu nam. 3 na4.

Sehemu hii inahusiana na mambo mbali mbali ikiwemo uanzishwaji
Baraza naimeoneshwa muundo wake halis wa Baraza kuanzia ngazi ya
Shehia hadi ya Taifa, uwanachama kwa Baraza jinsi unavyopatikana na
masharti ya upatikanaji wake, haki na wajibu wa mwanachama, vipi
mwanachama anaweza kusimamishwa au kundoshwa katika uwanachama
au uongozi, na vipi mwachama atasita kuwa mwanachama au kiongozi.

Sehemu yatatu inahusu Malengo naUwezo waBarazanainajumlaya
vifungu vinne kuanzia kifungu cha 5 hadi 8 ambapo kifungu cha tano
kimeeleza malengo hasa ya kuanzishwa Baraza, kifungu cha 6 kimeeleza
kazi zitakazofanywa na Baraza, kifungu cha saba kimeeleza uwezo wa
Baraza na kifungu cha 8 kimeeleza uwezo wa Mhe. Waziri kwa Baraza
ambao ni wakuwezakuwapamael ezo naushauri Brazapal eitakapoonekana
hajayakufanyahivyo.

Sehemu ya nne inaelezea kuhusu muundo na vyombo vinavyounda
Baraza katika ngazi zake tofauti .

Sehemu hii imeaziakatikakifungu cha9 hadi cha18 pamojanamambo
mengine sehemu hii imeelezakazi zaBaraza katikamaeneo hayo, mbali na
kazi za jumla za Baraza na vile vile taratibu za kupata watendgji katika
Mabaraza hayo na utaratibu wa mikutano.

Sehemuyatano inahusu masualayaFedhanavyanzo vyamapato ya
Baraza. Inavifunngu kuaziacha19 mpaka24. Miongoni mwayaliyoelezwa
katikakifungu cha 19 ni vyanzo vyamapato naraslimali zaBarazanakatika
hali ipi zitatumika, utunzaji wa mahesabu ya Baraza na nani atakuwa na
dhamana ya kuushughulikia nakuudhibiti mfuko naraslimali hizo.
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Kifungu cha 20 hadi 24 vinael eza utaratibu wajumlawafedhazaTaasis
za Serikali ikijumuisha makadirio ya mapato na matumizi utunzai wa
mahesabu, na ukaguzi wa Serikali kufanyika kwa kupitia Mkaguzi na
Mdhibiti Mkuu waHesabu au Mkaguzi aliyeidhinishwanaOfis yaMdhibiti,
matumizi ya mfuko katika kuazisha vitega uchumi ili kuukuza, na chanzo
chamapato yatokanayo na malipo ya uwanachama.

Sehemu ya Sita imejumuisha vifungu vyajumla kuanziakifungu cha
25 hadi cha 34 vyenye masharti mbalimbali yanayohusiana na Sheria hii
ikiwemo Barazakuwekanembo namuhuri rasmi ngjinsi gani au vipi muhuri
huo utatambulikamatumizi yake kisheria, kifungu cha 26 kinael ezeauwezo
wa Mhe.Waziri kutunga kanuni, kifungu cha 27 kimeainisha muda wa
kutumikiaBarazana utaratibuwa kuwekamudakutumikiaBaraza, taratibu
za uendeshgji vikao, uchaguzi na taratibu za upigaji kura, kifungu cha 30
akidi, kifungu cha 31 hatua za kinidhamu nakifungu cha 32 vipi yatafikiwa
maazimio yaVvikao vya Baraza, kifungu cha 33 usawakijinsia, na kifungu
cha 34 uongozi wa Baraza.

ZANZIBAR (ZAINAB OMAR MOHAMMED)
16 Septemba, 2013 Wazri wa Uwezeshaji,Ustawi wa
Jamii,Vijana Wanawake
na Watoto Zanzbar

LIMEPIGWA CHAPA NA MPIGA CHAPA MKUU WA SERIKALI - 2013



